

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
TAASISI YA ELIMU TANZANIA



**MUHTASARI WA SOMO LA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI WA
MWANAFUNZI MWENYE USONJI KWA MWALIMU TARAJALI
WA FANI YA ULEMAVU WA AKILI NA USONJI
ASTASHAHADA YA UALIMU ELIMU MAALUMU**

© Taasisi ya Elimu Tanzania, 2019

Toleo la Kwanza 2019

ISBN: 978-9976-61-854-9

Taasisi ya Elimu Tanzania

S.L.P. 35094

Dar es Salaam

Tanzania

Simu: +255 222 773 005

Faksi: +255 222 774 420

Baruapepe: director.general@tie.go.tz

Tovuti: www.tie.go.tz

Muhtasari huu urejelewe kama: Taasisi ya Elimu Tanzania. (2019). Muhtasari wa Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa Mwalimu Tarajali Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Dar es Salaam: Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha, kutafsiri wala kuutoa muhtasari huu kwa namna yoyote ile bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania.

Idhini

Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ni ya miaka miwili na yamekusudiwa kumuandaa mwalimu tarajali kuwa mahiri na mwenye uwezo wa kufanya kazi kwa dhati na kwa weledi. Mwalimu huyo atafundisha katika shule za msingi zinazodahili wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Mwalimu tarajali atatambuliwa kuwa ni mwalimu baada ya kuhitimu mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu na kufaulu mafunzo ya nadharia na mafunzo ya ualimu kwa vitendo.

Muhtasari huu umeidhinishwa kuwa ni wa somo la Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa mwalimu tarajali wa fani ya ulemavu wa akili na usonji katika Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.



Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kaimu Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
S.L.P. 10
Dodoma

Simu: +255 262 963 533

Baruapepe: info@moe.go.tz

Tovuti: www.moe.go.tz

YALIYOMO

Idhini	iii
1.0 Taarifa za Awali	1
1.1 Utangulizi.....	1
1.2 Muundo wa Muhtasari	1
1.3 Sababu za Kuandaa Muhtasari	2
1.4 Malengo ya Elimu Nchini Tanzania.....	2
1.5 Malengo ya Jumla ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu	3
1.6 Madhumuni ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu	3
1.7 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.....	4
1.8 Malengo ya Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji	5
1.9 Upimaji na Tathmini	6
1.10 Muda wa Mafunzo	7
1.11 Maudhui ya Muhtasari wa Somo	7
2.0 Maudhui ya Muhtasari.....	8
2.1 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Somo.....	8
2.2 Maudhui ya Ufundishaji wa Somo.....	10

Majedwali

Jedwali namba 1: Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati	6
Jedwali namba 2: Umahiri wa Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa Mwalimu Tarajali wa Fani ya Ulemavu wa Akili na Usonji	8
Jedwali namba 3: Maudhui ya Ufundishaji wa Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa Mwalimu Tarajali wa Fani ya Ulemavu wa Akili na Usonji	10
Orodha ya Machapisho	32

1.0 Taarifa za Awali

1.1 Utangulizi

Muhtasari huu wa somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji umeandaliwa kutokana na Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu wa mwaka 2019. Muhtasari huu unalenga kumjengea mwalimu tarajali maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji aliyedahiliwa katika elimu ya msingi.

Ili kumsaidia mkufunzi, yametolewa mapendekezo ya mbinu za kufundishia na kujifunzia, zana/vifaa vya kufundishia na kujifunzia pamoja na upimaji. Mkufunzi anahimizwa kutumia mbinu mbalimbali na zana zinazopatikana kwenye mazingira yanayohusika na upimaji ulioshauriwa kwenye muhtasari huu. Pamoja na mbinu zilizoainishwa kwenye muhtasari huu mkufunzi anaweza kutumia mbinu nyingine tofautitofauti kulingana na mazingira na mahitaji ya mwalimu tarajali na umahiri unaojengwa.

1.2 Muundo wa Muhtasari

Muhtasari huu umegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ina taarifa za awali na sehemu ya pili ni maudhui ya muhtasari.

Sehemu ya kwanza inajumuisha utangulizi, muundo wa muhtasari, sababu za kuandaa muhtasari, malengo ya elimu nchini Tanzania, malengo ya jumla ya mafunzo ya astashahada ya ualimu elimu maalumu, madhumuni ya mafunzo ya astashahada ya ualimu elimu maalumu, umahiri wa jumla wa mafunzo ya astashahada ya ualimu elimu maalumu, malengo ya somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji, upimaji na tathmini na muda wa mafunzo. Sehemu ya pili inajumuisha maudhui ya muhtasari wa somo.

1.3 Sababu za Kuandaa Muhtasari

Dira ya elimu na mafunzo inasisitiza kuwapo kwa mwalimu aliye bora kitaaluma na kitaalamu na mwenye mbinu mbalimbali za kujifunzia na kufundishia somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji ili kukabiliana na changamoto za mahitaji na matarajio ya kielimu kulingana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia.

Mwelekeo wa dira na mpango wa elimu kwa ujumla ni kumwandaa mwalimu mwenye ujuzi wa kumfundisha mwanafunzi mwenye usonji katika shule za msingi kwa kuzingatia misingi, kanuni na mielekeo inayopasa. Mwalimu tarajali kwa ajili ya mwanafunzi mwenye Usonji anahitaji kupata ujuzi wa kuweza kuyatumia vema mazingira yake.

1.4 Malengo ya Elimu Nchini Tanzania

Elimu inayotolewa ni ya kurithisha maarifa, stadi na mielekeo bora kutoka kwa vizazi vilivyopita hadi vizazi vya wakati huu na vijavyo. Hivyo, yafuatayo ndiyo malengo makuu ya elimu nchini:

- a) kuendeleza na kukuza maendeleo, kuboresha haiba ya wananchi wa Tanzania, rasilimali zao na matumizi bora ya rasilimali hizo katika kuleta maendeleo ya mtu binafsi na ya kitaifa;
- b) kukuza tabia ya kuthamini utamaduni, mila na desturi za watanzania;
- c) kukuza upatikanaji wa fursa za kusoma, kuandika na kuhesabu na matumizi sahihi ya maarifa na stadi za kijamii, kisayansi, kiufundi, kiteknolojia, kitaalamu na aina nyingine za maarifa na ujuzi, kwa ajili ya maendeleo na kuboresha hali ya mtu na jamii;
- d) kukuza na kuendeleza kujiamini, kudadisi, weledi na kuheshimu utu wa mtu na haki za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza na kwa maendeleo ya Taifa;
- e) kuwezesha na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, kuboresha na kukuza stadi za kiakili, utendaji, uzalishaji na nyingine zinazotakiwa katika kukidhi mabadiliko ya mahitaji kiuchumi;
- f) kumwezesha kila raia kuelewa misingi ya katiba ya nchi pamoja na kuthamini haki za binadamu na uraia, wajibu na majukumu yanayoendana nayo;

- g) kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi za kujiajiri na kuajiriwa na kuboresha utendaji kazi katika sekta za uzalishaji na huduma;
- h) kujenga misingi ya maadili yanayokubalika kitaifa na ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na sheria kwa njia ya kujifunza;
- i) kuwezesha kuwapo kwa matumizi sahihi, usimamizi na utunzaji wa mazingira; na
- j) kujenga tabia na utamaduni wa kuwakubali watu wenye ulemavu na kuwashirikisha kwenye nyanja zote za maisha kwa maendeleo ya Taifa.

1.5 Malengo ya Jumla ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu yatamsaidia kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika:

- a) nadharia za saikolojia ya elimu, malezi, ushauri na huduma kwa watu wenye ulemavu;
- b) kugundua na kubuni mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia;
- c) uchambuzi wa mtaala na vifaa vya mtaala;
- d) kumudu stadi kuu za masomo ya lugha, sanaa na maendeleo ya sayansi na teknolojia;
- e) kufanya upimaji na tathmini ya maendeleo katika elimu;
- f) stadi za uongozi na utawala katika elimu; na
- g) kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu.

1.6 Madhumuni ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

Mwishoni mwa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ya muda wa miaka miwili, mwalimu tarajali aweze:

- a) kutafsiri mtaala wa elimu ya msingi na mihtasari yake katika masomo darasani;
- b) kuandaa na kutumia njia shirikishi katika ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;

- c) kubuni, kuendeleza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
- d) kufanya tafiti tatu za kielimu ili kuwabaini, kuwaendeleza na kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi;
- e) kurithisha desturi, maadili na tabia zinazokubalika kwa wanafunzi wa shule za msingi;
- f) kuchagua, kupanga, kusimamia na kuongoza vipindi darasani katika shule za msingi;
- g) kufundisha kwa ufanisi masuala mtambuka; na
- h) kutunga na kusahihisha majaribio na mitihani inayoendana na mtaala wa elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi katika nyanja zote tatu za kujifunza.

1.7 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

Umahiri mkuu wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umejikita katika kumwandaa mwalimu tarajali aweze:

- a) kumbaini mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu, kujenga misingi ya kukubalika kwa wenzake, kwa jamii na kumpatia afua stahiki;
- b) kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu;
- c) kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi;
- d) kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua na kuendeleza vipaji walivyonyo wanafunzi wenye mahitaji maalumu na namna ya kuviendeleza;
- e) kufanya tafiti tatu za kielimu kwa wanafunzi ili kuwabaini na kuwasaidia wale wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi;
- f) kutumia misingi na stadi za uongozi katika kuongoza taasisi mbalimbali za elimu;

- g) kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
- h) kutumia sanaa na michezo rekebifu katika kuibua na kuendeleza vipaji mbalimbali vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
- i) kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji kufundishia masomo ya taaluma;
- j) kujenga umahiri wa masomo kwa mwalimu tarajali utakaomwezesha kuelewa masomo vema na hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu; na
- k) kushirikiana na familia za wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza vipaji walivyonavyo.

1.8 Malengo ya Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa Mwalimu Tarajali

Muhtasari huu wa somo la Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Mwanafunzi mwenye Usonji umeandaliwa ili kumwezesha mwalimu tarajali kufikia malengo yafuatayo:

- a) kumbaini mwanafunzi mwenye usonji aweze kuandaa mpango binafsi wa maendeleo ya mwanafunzi;
- b) kumbadilisha mwalimu tarajali kuwa na mtazamo chanya kuhusiana na mwanafunzi mwenye usonji;
- c) kutumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji;
- d) kumuandaa mwanafunzi kuyamudu maisha yake ya kila siku;
- e) kuonesha uelewa wa kina wa dhana ya usonji kwa wanafunzi;
- f) kumjengea uwezo mwalimu tarajali wa kupata maarifa na mbinu za kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji;
- g) kutumia zana na mbinu mbalimbali za ujifunzaji na ufundishaji kwa wanafunzi wenye usonji; na
- h) kuwa na mtazamo chanya katika kumjenga na kumwendeleza mwanafunzi mwenye usonji.

1.9 Upimaji na Tathmini

Muhtasari huu umependekeza mbinu mbalimbali za upimaji na tathmini kwa kuzingatia mahitaji ya mwalimu tarajali wakati wa mchakato wa ujifunzaji wa kozi ya ualimu. Upimaji tamati utafanywa na Baraza la Mitihani la Tanzania na utakuwa na alama 50. Upimaji endelevu utafanywa na mkufunzi wakati mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unaendelea na utakuwa na alama 50. Upimaji huu unahusisha majaribio, kazimradi, kazi binafsi, mkoba wa kazi, kazi kwa vitendo na mtihani wa mwisho wa muhula. Uzito wa kila aina ya upimaji umeoneshwa katika jedwali lifuatalo:

Jedwali namba 1: Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati

Vipengele	Njia za Upimaji	Mwaka				Idadi	Alama (%)
		Mwaka wa I		Mwaka wa II			
		Muhula wa I	Muhula wa II	Muhula wa I	Muhula wa II		
Taaluma	Majaribio	1	1	1	1	4	10
	Kazimradi	-	-	1	-	1	5
	Kazi binafsi	1	1	1	-	3	5
	Kazi kwa vitendo	1	1	1	-	3	5
	Mkoba wa kazi	1	-	1	-	2	5
	Mtihani wa mwisho wa muhula	1	1	1	-	3	20
Upimaji endelevu							50
Upimaji tamati: Mtihani wa Baraza la Mitihani la Tanzania					1	1	50
Jumla ya alama za upimaji endelevu na upimaji tamati							100

1.10 Muda wa Mafunzo

Muhtasari huu wa somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa fani ya ulemavu wa akili na usonji umekusudiwa kukamilishwa kwa kipindi cha miaka miwili. Mtazamo wa somo hili ni kumjengea mwalimu tarajali misingi muhimu ya maarifa ya somo la Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Mwanafunzi mwenye Usonji itakayomwezesha kumfundisha kikamilifu mwanafunzi mwenye usonji kumudu ujifunzaji katika elimu ya msingi.

1.11 Maudhui ya Muhtasari wa Somo

Maudhui ya muhtasari yamepangwa katika jedwali yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa na mwalimu tarajali, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji na idadi ya vipindi

1.11.1 Umahiri

Ni uwezo wa kufikiri na kutenda kwa ufanisi

1.11.2 Umahiri Mkuu

Ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na ufanisi unaokusudiwa kufikiwa na mwalimu tarajali baada ya kujifunza kwa muda fulani. Hujengwa na umahiri mahususi atakaojengewa mwalimu tarajali kwa kutenda shughuli mbalimbali

1.11.3 Umahiri Mahususi

Ni uwezo atakaojengewa mwalimu tarajali katika kutenda shughuli mbalimbali kwa muda maalumu

1.11.4 Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali

Ni vitendo ambavyo mwalimu tarajali anapaswa kuvifanya ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa

1.11.5 Vigezo vya Upimaji

Ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwalimu tarajali ili kufikia umahiri mahususi

1.11.6 Viwango vya Utendaji

Ni kiasi cha ufikiwaji wa vigezo vya kila shughuli anayotenda mwalimu tarajali

1.11.7 Idadi ya Vipindi

Idadi ya vipindi ni makadirio ya muda utakaotumika katika kufundisha na kujifunza kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Somo hili litafundishwa kwa vipindi vinne kwa wiki. Hata hivyo, mapendekezo haya ya idadi ya vipindi yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya kufundishia na kujifunzia.

2.0 Maudhui ya Muhtasari

2.1 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Somo

Jedwali namba 2: Umahiri wa Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa Mwalimu Tarajali wa Fani ya Ulemavu wa Akili na Usonji

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
1.0 Kutumia stadi za anatomia na fiziolojia kuchambua utendaji kazi wa mfumo wa neva	1.1 Kujenga dhana ya anatomia na fiziolojia 1.2 Kueleza muundo wa mfumo wa neva 1.3 Kuchambua vitu vinavyosababisha dosari/hitilafu katika mfumo wa neva

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
	1.4 Kutambua anatomia na fiziolojia ya mfumo wa neva kwa mwanafunzi mwenye usonji
2.0 Kumbaini mwanafunzi mwenye usonji	2.1 Kujenga dhana ya usonji 2.2 Kuchambua mambo yanayoweza kusababisha usonji 2.3 Kuchambua changamoto zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji 2.4 Kubaini athari za usonji katika ujifunzaji
3.0 Kutumia maarifa na ujuzi kumpatia mwanafunzi mwenye usonji mahitaji yake katika ujifunzaji	3.1 Kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya mwanafunzi mwenye usonji 3.2 Kubainisha njia za kutatua changamoto zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika mahitaji ya kijamii 3.3 Kubaini aina ya mahitaji ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani
4.0 Kutumia mbinu mbalimbali za kumfundishia mwanafunzi mwenye usonji	4.1 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za mawasiliano 4.2 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili 4.3 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za afya na maisha 4.4 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za namba na matendo 4.5 Kutumia mbinu za kufundishia elimu ya malezi na makuzi

2.2 Maudhui ya Ufundishaji wa Somo

Jedwali namba 3: Maudhui ya Ufundishaji wa Somo la Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji kwa Mwalimu Tarajali wa Fani ya Ulemavu wa Akili na Usonji

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.0 Kutumia stadi za anatomia na fiziolojia kuchambua utendaji kazi wa mfumo wa neva	1.1 Kujenga dhana ya anatomia na fiziolojia	a) Kufafanua dhana ya mfumo wa neva	Dhana ya mfumo wa neva imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya mfumo wa neva.	Anafafanua maana na aina moja ya mfumo wa neva.	Anafafanua maana, aina mbili, na umuhimu wa mfumo wa neva.	Anafafanua maana, aina mbili na umuhimu wa mfumo wa neva na kutoa mifano.	15
		b) Kueleza dhana ya anatomia	Dhana ya anatomia imeelezwa.	Anaeleza maana ya anatomia.	Anaeleza maana na aina moja ya anatomia.	Anaeleza maana na aina mbili za anatomia.	Anaeleza maana, aina mbili na umuhimu wa anatomia.	
		c) Kueleza dhana ya fiziolojia	Dhana ya fiziolojia imeelezwa.	Anaeleza maana ya fiziolojia.	Anaeleza maana na aina moja ya fiziolojia.	Anaeleza maana, aina mbili na umuhimu wa fiziolojia.	Anaeleza maana, aina tatu na umuhimu wa fiziolojia.	
		d) Kubaini uhusiano wa anatomia na fiziolojia	Uhusiano wa anatomia na fiziolojia umebainishwa.	Anabainisha anatomia na fiziolojia kwa kigezo cha maana.	Anabainisha anatomia na fiziolojia kwa kigezo cha maana na aina.	Anabainisha anatomia na fiziolojia kwa kigezo cha maana, aina na umuhimu.	Anabainisha anatomia na fiziolojia kwa kigezo cha maana, aina na umuhimu na kutoa maelezo.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.2	Kueleza muundo wa mfumo wa neva	a) Kuchambua sehemu za mfumo wa neva	Sehemu za mfumo wa neva zimechambuliwa.	Anachambua sehemu moja ya mfumo mkuu wa neva.	Anachambua sehemu moja ya mfumo wa mbele wa neva.	Anachambua mfumo wa neva na sehemu moja ya mfumo wa pembeni.	Anachambua mfumo wa neva na sehemu moja ya mfumo mkuu na wa pembeni.	15
		b) Kubainisha kazi za mfumo mkuu wa neva	Kazi za mfumo mkuu wa neva zimebainishwa.	Anabainisha kazi za sehemu ya mbele ya ubongo.	Anabainisha kazi za sehemu ya mbele na ya kati ya ubongo.	Anabainisha kazi za sehemu ya mbele, ya kati na ya nyuma ya ubongo.	Anabainisha kazi za ubongo na uti wa mgongo kwa ujumla.	
		c) Kubainisha kazi za mfumo wa pembeni wa neva	Kazi mbili za mfumo wa pembeni wa neva zimebainishwa.	Anabainisha kazi za sehemu moja ya mfumo wa pembeni wa neva.	Anabainisha kazi za sehemu mbili za mfumo wa pembeni wa neva.	Anabainisha kazi za sehemu mbili za mfumo wa pembeni wa neva na kutoa mifano.	Anabainisha kazi za sehemu mbili za mfumo wa pembeni wa neva, matawi yake na kutoa mifano.	
		d) Kuchambua kazi za seli za nyuroni	Kazi tano za seli za nyuroni zimechambuliwa.	Anachambua kazi mbili za seli za nyuroni.	Anachambua kazi tatu za seli za nyuroni.	Anachambua kazi nne za seli za nyuroni.	Anachambua kazi tano za seli za nyuroni kwa kutoa maelezo yanayotosheleza kwa kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	1.3 Kuchambua vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa neva	a) Kufafanua dhana ya vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva	Dhana ya vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva imefafanuliwa.	Anafafanua vitu vinavyosababisha hitilafu katika sehemu moja ya ubongo.	Anafafanua vitu vinavyosababisha hitilafu katika sehemu mbili za ubongo.	Anafafanua vitu vinavyosababisha hitilafu katika sehemu tatu za ubongo.	Anafafanua vitu vinavyosababisha hitilafu katika sehemu zote za ubongo na uti wa mgongo.	15
		b) Kubainisha viashirio vinavyosababisha dosari/hitilafu katika mfumo mkuu wa neva	Viashirio sita vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva vimebainishwa kwa kuzingatia mazingira halisi.	Anabainisha viashirio vitatu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva.	Anabainisha viashirio vinne vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva.	Anabainisha viashirio vitano vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva.	Anabainisha viashirio sita vinavyosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva kwa kuzingatia mazingira.	
		c) Kueleza athari zinazosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva	Athari sita zinazosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva zimeelezwa.	Anaeleza athari tatu zinazosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva.	Anaeleza athari nne zinazosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva.	Anaeleza athari tano zinazosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva.	Anaeleza athari sita zinazosababisha hitilafu katika mfumo mkuu wa neva na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kufafanua dhana ya vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva	Dhana ya vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anafafanua maana na kutaja faida mbili za kusoma vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anafafanua maana na kutaja faida tatu za kusoma vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anafafanua maana na kutaja faida nne za kusoma vitu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	
		e) Kubainisha viashirio vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva	Viashirio vitano vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva vimebainishwa.	Anabainisha viashirio viwili vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anabainisha viashirio vitatu vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anabainisha viashirio vinne vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anabainisha viashirio vitano vinavyosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva na kutoa mifano.	
		f) Kueleza athari zinazosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva	Athari nne zinazosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva zimeelezwa.	Anaeleza athari moja inayosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anaeleza athari mbili zinazosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anaeleza athari tatu zinazosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva.	Anaeleza athari nne zinazosababisha hitilafu katika mfumo wa pembeni wa neva na kuhusianisha na mazingira yake.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	1.4 Kutambua anatomia na fiziolojia ya mfumo wa neva kwa mwanafunzi mwenye usonji	a) Kubaini mifumo ya hisia	Mifumo saba ya hisia imebainishwa.	Anabaini mifumo minne ya hisia.	Anabaini mifumo mitano ya hisia.	Anabaini mifumo sita ya hisia.	Anabaini na kueleza mifumo saba ya hisia.	15
b) Kueleza kazi za mifumo ya hisia		Kazi kumi za mifumo ya hisia zimeelezwa.	Anaeleza kazi nne za mifumo ya hisia.	Anaeleza kazi sita za mifumo ya hisia.	Anaeleza kazi nane za mifumo ya hisia.	Anaeleza kazi kumi za mifumo ya hisia na kutoa mifano.		
c) Kufafanua uhusiano kati ya mfumo mkuu na mfumo wa pembeni wa neva katika hisia		Uhusiano kati ya mfumo mkuu na mfumo wa pembeni wa neva katika hisia umefafanuliwa.	Anafafanua uhusiano kwa kutumia maana ya mfumo mkuu na mfumo wa pembeni wa neva.	Anafafanua uhusiano kwa kutumia sehemu za mfumo mkuu na mfumo wa pembeni wa neva.	Anafafanua uhusiano kwa kutumia maana na sehemu za mfumo mkuu na mfumo wa pembeni wa neva.	Anafafanua uhusiano kwa kutumia maana, sehemu na umuhimu wa mfumo mkuu na mfumo wa pembeni wa neva.		
d) Kueleza namna mwanafunzi mwenye usonji anavyohisi vichocheo kupitia mifumo ya fahamu		Namna mwanafunzi mwenye usonji anavyohisi vichocheo kupitia mifumo ya fahamu imeelezwa.	Anaeleza vichocheo vya chini zaidi kupitia mifumo ya fahamu.	Anaeleza vichocheo vya chini na juu zaidi kupitia mifumo ya fahamu.	Anaeleza vichocheo vya chini na juu zaidi na kutofautisha kupitia mifumo ya fahamu.	Anaeleza vichocheo vya chini na juu zaidi, kutofautisha na kutoa mifano kupitia mifumo ya fahamu.		

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		e) Kubuni mbinu za kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji kukabiliana na hisia za mwili	Mbinu nne za kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji kukabiliana na hisia za mwili zimebuniwa.	Anabuni mbinu moja ya kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji kukabiliana na hisia za mwili.	Anabuni mbinu mbili za kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji kukabiliana na hisia za mwili.	Anabuni mbinu tatu za kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji kukabiliana na hisia za mwili.	Anabuni mbinu nne za kumsaidia mwanafunzi mwenye usonji kukabiliana na hisia za mwili.	
2.0 Kubaini mwanafunzi mwenye usonji	2.1 Kujenga dhana ya usonji	a) Kufafanua maana ya usonji kwa kuhusianisha na mawasiliano, uhusiano na utambuzi	Maana ya usonji kwa kuhusianisha na mawasiliano, utambuzi na uhusiano imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya usonji bila kuhusisha mawasiliano, uhusiano na utambuzi.	Anafafanua maana ya usonji kwa kuhusianisha na mawasiliano tu.	Anafafanua maana ya usonji kwa kuhusisha, mawasiliano na utambuzi.	Anafafanua maana ya usonji kwa kuhusisha na mawasiliano, utambuzi na mahusiano.	10
		b) Kubainisha sifa/viashirio vya mwanafunzi mwenye usonji	Sifa tano za mwanafunzi mwenye usonji zimebainishwa.	Anabainisha sifa mbili za mwanafunzi mwenye usonji.	Anabainisha sifa tatu za mwanafunzi mwenye usonji.	Anabainisha sifa nne za mwanafunzi mwenye usonji.	Anabainisha sifa tano na kutoa maelezo yenye mifano.	
		c) Kubainisha aina za usonji	Aina nne za usonji zimebainishwa.	Anabainisha aina moja ya usonji.	Anabainisha aina mbili za usonji.	Anabainisha aina tatu za usonji.	Anabainisha na kueleza aina nne za usonji.	
		d) Kubainisha viwango vya usonji	Viwango vitatu vya usonji vimebainishwa.	Anabainisha kiwango kimoja cha usonji.	Anabainisha viwango viwili vya usonji.	Anabainisha viwango vitatu vya usonji.	Anabainisha viwango vitatu vya usonji na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.2 Kuchambua mambo yanayoweza kusababisha usonji	a) Kueleza sababu za vinasaba zinavyoweza kusababisha usonji	Sababu nne za vinasaba (mahali ilipo jeni, chembe uzi, namba za jeni na uhusiano na mazingira) zinavyoweza kusababisha usonji zimeelezwa.	Anaeleza sababu moja ya vinasaba inayoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu mbili za vinasaba zinavyoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu tatu za vinasaba zinavyoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu nne za vinasaba zinavyoweza kusababisha usonji na kutoa mifano.	10
		b) Kueleza sababu za nyurolojia zinavyoweza kusababisha usonji	Sababu nne za nyurolojia (kilema cha nyurologia, muundo wa nyurologia, changamoto za sumu na uhusiano kati ya nyurolojia na mazingira) zinavyoweza kusababisha usonji zimeelezwa.	Anaeleza sababu moja ya nyurolojia inayoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu mbili za nyurolojia zinazoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu tatu za nyurolojia zinazoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu nne za nyurolojia zinazoweza kusababisha usonji na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kueleza sababu za kimazingira zinavyo weza kusababisha usonji	Sababu nne za kimazingira zinavyoweza kusababisha usonji zimeelezwa.	Anaeleza sababu moja ya kimazingira inavyoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu mbili za kimazingira zinavyoweza kusababisha usonji.	Anaeleza sababu tatu za kimazingira zinavyoweza kusababisha usonji.	Anaeleza na kufafanua sababu nne za kimazingira zinavyoweza kusababisha usonji.	
		d) Kufafanua njia za kuepuka mazingira hatarishi yanayoweza kusababisha usonji	Njia nne za kuepuka mazingira hatarishi yanayoweza kusababisha usonji zimefafanuliwa.	Anafafanua njia moja ya kuepuka mazingira hatarishi yanayoweza kusababisha usonji.	Anafafanua njia mbili za kuepuka mazingira hatarishi yanayoweza kusababisha usonji.	Anafafanua njia tatu za kuepuka mazingira hatarishi yanayoweza kusababisha usonji.	Anafafanua njia nne za kuepuka mazingira hatarishi yanayoweza kusababisha usonji na kutoa mifano.	
	2.3 Kuchambua changamoto zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji	a) Kuainisha changamoto za kitabia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji	Changamoto nne za kitabia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji zimeainishwa.	Anaainisha changamoto moja ya kitabia inayomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto mbili za kitabia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto tatu za kitabia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto nne za kitabia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji na kutoa mifano.	15

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kuainisha changamoto za kielimu zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji	Changamoto nne za kielimu zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji zimeainishwa.	Anaainisha changamoto moja ya kielimu inayomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto mbili za kielimu zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto tatu za kielimu zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto nne za kielimu zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji na kutoa mifano.	
		c) Kuainisha changamoto za kijamii zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji	Changamoto nne za kijamii zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji zimeainishwa.	Anaainisha changamoto moja ya kijamii inayomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto mbili za kijamii zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto tatu za kijamii zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto nne za kijamii zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji na kutoa mifano.	
		d) Kuainisha changamoto za kihisia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji	Changamoto nne za kihisia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji zimeainishwa.	Anaainisha changamoto moja ya kihisia inayomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto mbili za kihisia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto tatu za kihisia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji.	Anaainisha changamoto nne za kihisia zinazomkabili mwanafunzi mwenye usonji katika ujifunzaji na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.4 Kubaini athari za usonji katika ujifunzaji	a) Kuchambua athari zinazoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji	Athari tano zinazoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji katika kujifunza zimechambuliwa.	Anachambua athari mbili zinazoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anachambua athari tatu zinazoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anachambua athari nne zinazoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anachambua athari tano zinazoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	10
		b) Kueleza athari ya kitabia inavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji	Athari tano za kitabia zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji zimeelezwa.	Anaeleza athari mbili za kitabia zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza athari tatu za kitabia zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza athari nne za kitabia zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza na kufafanua athari tano za kitabia zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	
		c) Kuchambua athari za kimtazamo zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji	Athari nne za kimtazamo (familia, kundirika, wataalamu na jamii) zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji zimechambuliwa.	Anachambua athari moja inavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anachambua athari mbili zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anachambua athari tatu zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji.	Anachambua athari nne zinavyoathiri ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
3.0 Kutumia maarifa na ujuzi kumpatia mwanfunzi mwenye usonji mahitaji yake katika ujifunzaji	3.1 Kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya mwanafunzi mwenye usonji	a) Kubaini vigezo vitatu vitakavyotumika katika kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji	Vigezo vitatu vitakavyo tumika katika kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya ujifunzaji vimebainishwa.	Anabaini kigezo kimoja katika kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabaini vigezo viwili katika kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya ujifunzaji ya mwanafunzi mwenye usonji.	Anabaini vigezo vitatu katika kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabaini vigezo vitatu katika kuainisha mahitaji ya kijamii na kielimu ya ujifunzaji na kutoa mifano na kuwaelezea wengine.	9
		b) Kuchambua sababu zinazosababisha hali zisizotabirika darasani (mahitaji ya msingi, mabadiliko)	Sababu nne zinazo sababisha hali zisizotabirika darasani zimechambuliwa.	Anachambua sababu moja inayosababisha hali isiyotabirika darasani.	Anachambua sababu mbili zinazosababisha hali zisizotabirika darasani.	Anachambua sababu tatu zinazosababisha hali zisizotabirika darasani.	Anachambua sababu nne zinazosababisha hali zisizotabirika darasani na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kubaini mambo yanayoweza kusababisha hitilafu katika hisia	Mambo matano yanayoweza kusababisha hitilafu katika hisia yamebainishwa.	Anabaini mambo mawili yanayoweza kusababisha hitilafu katika hisia.	Anabaini mambo matatu yanayoweza kusababisha hitilafu katika hisia.	Anabaini mambo manne yanayoweza kusababisha hitilafu katika hisia.	Anabaini mambo matano yanayoweza kusababisha hitilafu katika hisia na kuhusisha na mazingira yake.	
	3.2 Kubainisha njia za kutatua changamoto zinazomkabili mwanafunzi katika mahitaji ya kijamii	a) Kubaini njia zinazoweza kurekebisha hitilafu katika ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji	Njia tano zinazoweza kurekebisha hitilafu katika ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji zimebainishwa.	Anabainisha njia mbili zinazoweza kurekebisha hitilafu katika ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabainisha njia tatu zinazoweza kurekebisha hitilafu katika ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabainisha njia nne zinazoweza kurekebisha hitilafu katika ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabainisha njia tano zinazoweza kurekebisha hitilafu katika ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	9
		b) Kubainisha mbinu zinazomsaidia mwanafunzi mwenye usonji kuchakata taarifa	Mbinu tano zinazomsaidia mwanafunzi mwenye usonji kuchakata taarifa zimebainishwa.	Anabainisha mbinu mbili zinazomsaidia mwanafunzi mwenye usonji kuchakata taarifa.	Anabainisha mbinu tatu zinazomsaidia mwanafunzi mwenye usonji kuchakata taarifa.	Anabainisha mbinu nne zinazomsaidia mwanafunzi mwenye usonji kuchakata taarifa.	Anabainisha mbinu tano zinazomsaidia mwanafunzi mwenye usonji kuchakata taarifa na kutoa mifano kwa kuzingatia mazingira yake.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kubainisha umuhimu wa vipengele vinavyomsaidia mwanafunzi kuchakata taarifa	Umuhimu wa vipengele vinavyomsaidia mwanafunzi kuchakata taarifa umebainishwa.	Anabainisha vipengele viwili vinavyomsaidia mwanafunzi kuchakata taarifa.	Anabainisha vipengele vitatu vinavyomsaidia mwanafunzi kuchakata taarifa.	Anabainisha vipengele vinne vinavyomsaidia mwanafunzi kuchakata taarifa.	Anabainisha vipengele vitano vinavyomsaidia mwanafunzi kuchakata taarifa na kutoa mifano.	
	3.3 Kubaini aina ya mahitaji ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani	a) Kubaini aina ya mahitaji ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani	Mahitaji matano ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani yamebainishwa.	Anabainisha mahitaji mawili ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani.	Anabainisha mahitaji matatu ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani.	Anabainisha mahitaji manne ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani.	Anabainisha mahitaji matano ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji darasani na kuhusianisha na mazingira yake.	15
		b) Kubaini njia za kumsadia mwanafunzi mwenye usonji kukuza uwezo wa mawasiliano	Njia tano za kumsadia mwanafunzi mwenye usonji kukuza uwezo wa mawasiliano zimebainishwa.	Anabaini njia mbili za kumsadia mwanafunzi mwenye usonji kukuza uwezo wa mawasiliano.	Anabaini njia tatu za kumsadia mwanafunzi mwenye usonji kukuza uwezo wa mawasiliano.	Anabaini njia nne za kumsadia mwanafunzi mwenye usonji kukuza uwezo wa mawasiliano.	Anabaini njia tano za kumsadia mwanafunzi mwenye usonji kukuza uwezo wa mawasiliano na kuhusianisha na mazingira yake.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kubaini mbinu za kuboresha mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji	Mbinu tano za kuboresha mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji zimebainishwa.	Anabaini mbinu mbili za kuboresha mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabaini mbinu tatu za kuboresha mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabaini mbinu nne za kuboresha mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anabaini na kufafanua mbinu tano za kuboresha mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		d) Kueleza mbinu za kuboresha mawasiliano katika mazungumzo	Mbinu tano za kuboresha mawasiliano katika mazungumzo zimeelezwa.	Anaeleza mbinu mbili za kuboresha mawasiliano katika mazungumzo.	Anaeleza mbinu tatu za kuboresha mawasiliano katika mazungumzo.	Anaeleza mbinu nne za kuboresha mawasiliano katika mazungumzo.	Anaeleza mbinu tano za kuboresha mawasiliano katika mazungumzo kwa mifano.	
		e) Kuchambua mbinu mbadala za kufanya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji	Mbinu tano mbadala za kufanya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji zimechambuliwa.	Anachambua mbinu mbili mbadala za kufanya mawasiliano.	Anachambua mbinu tatu mbadala za kufanya mawasiliano.	Anachambua mbinu nne mbadala za kufanya mawasiliano.	Anachambua mbinu tano mbadala za kufanya mawasiliano na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		f) Kueleza tabia za mwanafunzi mwenye usonji zinavyohusiana na mawasiliano	Tabia tano za mwanafunzi mwenye usonji zinavyohusiana na mawasiliano zimeelezwa.	Anaeleza tabia mbili za mwanafunzi mwenye usonji zinavyohusiana na mawasiliano.	Anaeleza tabia tatu za mwanafunzi mwenye usonji zinavyohusiana na mawasiliano.	Anaeleza tabia nne za mwanafunzi mwenye usonji zinavyohusiana na mawasiliano.	Anaeleza tabia tano na kuzihusianisha na mazingira yake kwa mwanafunzi mwenye usonji zinavyohusiana na mawasiliano.	
4.0 Kutumia mbinu mbalimbali za kumfundishia mwanafunzi mwenye usonji	4.1 Kutumia mbinu mbalimbali za kumfundishia stadi za mawasiliano	a) Kufafanua dhana ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina moja ya mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina mbili za mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana, aina tatu na umuhimu wa mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji.	10
		b) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia vitendo vya mawasiliano hatua ya kwanza	Jinsi ya kutumia vitendo vya mawasiliano hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelekezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia kitendo kimoja cha mawasiliano hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya mawasiliano hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya mawasiliano hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya mawasiliano hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia vitendo vya mawasiliano hatua ya pili	Jinsi ya kutumia vitendo vya mawasiliano hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji imelekezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia kitendo kimoja cha mawasiliano hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya mawasiliano hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya mawasiliano hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya mawasiliano hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		d) Kumfafanulia mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia vitendo vya mawasiliano hatua ya tatu	Jinsi ya kutumia vitendo vinne vya mawasiliano hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji imefafanuliwa.	Anafafanua jinsi ya kutumia kitendo kimoja cha mawasiliano hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua jinsi ya kutumia vitendo viwili vya mawasiliano hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya mawasiliano hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua jinsi ya kutumia vitendo vinne vya mawasiliano hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
	4.2 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili	a) Kufafanua dhana ya stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye usonji imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina moja ya stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina mbili za stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana, aina mbili na umuhimu wa stadi za kujimudu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	10

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kueleza dhana ya ufundi sahili kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya ufundi sahili kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza maana ya ufundi sahili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza maana na aina moja ya ufundi sahili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza maana na aina mbili za ufundi sahili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza maana, aina mbili na umuhimu wa ufundi sahili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		c) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Jinsi ya kutumia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia stadi moja ya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		d) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Jinsi ya kutumia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia stadi moja ya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		e) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya tatu	Jinsi ya kutumia stadi za kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia stadi moja ya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya kujimudu viungo vya mwili na ufundi sahili hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
	4.3 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za afya na maisha	a) Kufafanua dhana ya stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina moja ya stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina mbili za stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana, aina mbili na umuhimu wa stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji.	15
		b) Kufafanua dhana ya stadi za maisha kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya stadi za maisha kwa mwanafunzi mwenye usonji imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya stadi za maisha kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina moja ya stadi za maisha kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina mbili za stadi za maisha kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana, aina tatu na umuhimu wa stadi za afya kwa mwanafunzi mwenye usonji.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za afya na za maisha hatua ya kwanza	Jinsi ya kutumia stadi za afya na za maisha hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia moja ya stadi za afya na za maisha hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya stadi za afya na za maisha hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya stadi za afya na za maisha hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya stadi za afya na za maisha hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		d) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za afya na za maisha hatua ya pili	Jinsi ya kutumia stadi za afya na za maisha hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia stadi moja ya afya na za maisha hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya stadi za afya na za maisha hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya stadi za afya na za maisha hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya stadi za afya na za maisha hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		e) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za afya na za maisha hatua ya tatu	Jinsi ya kutumia stadi za afya na za maisha hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia stadi moja ya stadi za afya na za maisha hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya stadi za afya na za maisha hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya stadi za afya na za maisha hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya stadi za afya na za maisha hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	4.4 Kutumia mbinu za kufundishia stadi za namba na matendo	a) Kufafanua dhana ya stadi za namba na matendo kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya stadi za namba na matendo katika namba kwa mwanafunzi mwenye usonji imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya stadi za namba na matendo kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina moja ya stadi za namba na matendo kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana na aina mbili za stadi za namba na matendo kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anafafanua maana, aina mbili na umuhimu wa stadi za namba na matendo kwa mwanafunzi mwenye usonji.	10
		b) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kufafanua namba hatua ya kwanza	Jinsi ya kufafanua namba kwa mwanafunzi mwenye usonji hatua ya kwanza imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu moja ya kufafanua namba hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu mbili za kufafanua namba hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu tatu za kufafanua namba hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu nne za kufafanua namba hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	
		c) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya pili	Jinsi ya kutumia stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia stadi moja ya kuhesabu hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo viwili vya stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vitatu vya stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia vitendo vinne vya kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya tatu	Jinsi ya kutumia stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu moja ya stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu mbili za stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu tatu za stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu nne za stadi za kuhesabu na matendo ya kihisabati hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
	4.5 Kutumia mbinu za kufundishia elimu ya malezi na makuzi	a) Kueleza dhana ya elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza maana ya elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza maana na aina moja ya elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza maana na aina mbili za elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza maana, aina mbili na umuhimu wa elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji.	10
		b) Kumwelekeza kwa mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya kwanza	Jinsi ya kutumia stadi za elimu ya malezi na makuzi kwa mwanafunzi mwenye usonji hatua ya kwanza imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu moja na kufafanua elimu ya malezi na makuzi hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu mbili za kufafanua elimu ya malezi na makuzi hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu tatu za kufafanua elimu ya malezi na makuzi hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu nne za kufafanua elimu ya malezi na makuzi hatua ya kwanza kwa mwanafunzi mwenye usonji na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya pili	Jinsi ya kutumia elimu ya malezi na makuzi hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu moja ya kufundisha elimu ya malezi na makuzi hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu mbili za stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu tatu za kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu nne za kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya pili kwa mwanafunzi mwenye usonji.	
		d) Kumwelekeza mwanafunzi mwenye usonji jinsi ya kutumia stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya tatu	Jinsi ya kutumia mbinu za kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji imeelezwa.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu moja kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu mbili kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu tatu za kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	Anaeleza jinsi ya kutumia mbinu nne za kufundisha stadi za elimu ya malezi na makuzi hatua ya tatu kwa mwanafunzi mwenye usonji.	

Orodha ya Machapisho

- Cecil, R. R. (2002). *Concise encyclopedia of special education* (2nd ed.). New Jersey, United States of America: John Wiley & sons, Inc, Hoboken.
- Fox, I. S. (2009). *Human physiology* (11th ed.). New York, United States of America. McGraw-Hill Co, Inc.
- Hanbury, M. (2012). *Educating students on the autism spectrum. A practical guide* (2nd ed.). New Delhi, India: Pearson Hanbury.
- Hannah, L. (2001). *Teaching young children with autistic spectrum disorders to learn. A practical guide for parents and staff in mainstream schools and nurseries*. London, United Kingdoms: The National Autistic Society.
- Inclusive Development Promoters & Consultants. (2016). Kamusi elekezi ya ulemavu: *Kiingereza – Kiswahili*. Dar es Salaam, Tanzania: Nesmap Printing Technology.
- Kathleen, A. Q. (1995). *Teaching children with autism: Strategies to enhance communication and socialization*. New York, United States of America: Delmar Publishers.
- Lewis, B. S. (2013). *Human anatomy & physiology* (13th ed.). New York, United States of America: McGraw-Hill Co., Inc.