

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
TAASISI YA ELIMU TANZANIA



MUHTASARI WA MBINU ZA KUFUNDISHIA SOMO LA
SAYANSI NA TEKNOLOJIA KWA MWALIMU TARAJALI
ASTASHAHADA YA UALIMU ELIMU MAALUMU

© Taasisi ya Elimu Tanzania, 2019

Toleo la Kwanza 2019

ISBN: 978-9976-61-850-1

Taasisi ya Elimu Tanzania

S.L.P. 35094

Dar es Salaam

Tanzania

Simu: +255 222 773 005/ +255 222 771 358

Faksi: +255 222 774 420

Baruapepe: director.general@tie.go.tz

Tovuti: www.tie.go.tz

Muhtasari huu urejelewe kama: Taasisi ya Elimu Tanzania. (2019). Muhtasari wa Mbinu za Kufundishia Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwalimu Tarajali Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Dar es Salaam: Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha, kutafsiri wala kuutoa muhtasari huu kwa namna yoyote ile bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania.

Idhini

Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ni ya miaka miwili na yamekusudiwa kumuandaa mwalimu tarajali kuwa mahiri na mwenye uwezo wa kufanya kazi kwa dhati na kwa weledi. Mwalimu huyo atafundisha katika shule za msingi zinazodahili wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Mwalimu tarajali atatambuliwa kuwa ni mwalimu baada ya kuhitimu mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu na kufaulu mafunzo ya nadharia na mafunzo ya ualimu kwa vitendo.

Muhtasari huu umeidhinishwa kuwa ni wa Mbinu za Kufundishia Somo la Sayansi na Teknolojia katika Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.



Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kaimu Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
S.L.P. 10
Dodoma

Simu: +255 262 963 533

Baruapepe: info@moe.go.tz

Tovuti: www.moe.go.tz

YALIYOMO

Idhini	iii
1.0 Taarifa za Awali	1
1.1 Utangulizi	1
1.2 Muundo wa Muhtasari	1
1.3 Sababu za Kuandaa Muhtasari	2
1.4 Malengo ya Elimu Nchini Tanzania	3
1.5 Malengo ya Jumla ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu	4
1.6 Madhumuni ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu	4
1.7 Umahiri wa Jumla wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu	5
1.8 Malengo ya Somo la Mbinu za Kufundishia Sayansi na Teknolojia	6
1.9 Upimaji na Tathmini	6
1.10 Muda wa Mafunzo	7
1.11 Maudhui ya Muhtasari	8
2.0 Maudhui ya Muhtasari	9
2.1 Umahiri Mkuu na Umahiri mahususi wa Somo	9
2.2 Maudhui ya Ufundishaji wa Somo	11

Majedwali

Jedwali namba 1: Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati	7
Jedwali namba 2: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Somo la Mbinu za Kufundishia Sayansi na Teknolojia	9
Jedwali namba 3: Maudhui ya Somo la Mbinu za Kufundishia Sayansi na Teknolojia.....	11
Jedwali namba 4: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Uoni na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona.....	21
Jedwali namba 5: Maudhui ya Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Uoni na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona	23
Jedwali namba 6: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi katika Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Uziwi na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona	54
Jedwali namba 7: Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Uziwi na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona	56
Jedwali namba 8: Umahiri wa Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili na Mwanafunzi mwenye Usonji	88
Jedwali namba 9: Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili na Mwanafunzi mwenye Usonji	90
Orodha ya Machapisho	115

1.0 Taarifa za Awali

1.1 Utangulizi

Muhtasari huu wa somo la Mbinu za kufundishia Sayansi na Teknolojia umeandaliwa kutokana na Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu wa mwaka 2019. Muhtasari huu unalenga kumjengea mwalimu tarajali maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili aliyedahiliwa katika elimu ya msingi.

Ili kumsaidia mkufunzi, yametolewa mapendekezo ya mbinu za kufundishia na kujifunzia, zana/vifaa vya kufundishia na kujifunzia pamoja na upimaji. Mkufunzi anahimizwa kutumia mbinu mbalimbali na zana zinazopatikana kwenye mazingira yanayohusika na upimaji ulioshauriwa kwenye muhtasari huu. Pamoja na mbinu zilizoainishwa kwenye muhtasari huu mkufunzi anaweza kutumia mbinu nyingine tofautitofauti kulingana na mazingira na mahitaji ya mwalimu tarajali na umahiri unaojengwa.

1.2 Muundo wa Muhtasari

Muhtasari huu umegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ina taarifa za awali na sehemu ya pili ni maudhui ya muhtasari.

Sehemu ya kwanza inajumuisha utangulizi, muundo wa muhtasari, sababu za kuandaa muhtasari, malengo ya elimu nchini Tanzania, malengo ya jumla ya mafunzo ya astashahada ya ualimu elimu maalumu, madhumuni ya mafunzo ya astashahada ya ualimu elimu maalumu, umahiri wa jumla wa mafunzo ya astashahada ya ualimu elimu maalumu, malengo ya somo la Sayansi na Teknolojia, upimaji na tathmini na muda wa mafunzo. Sehemu ya pili inajumuisha maudhui ya muhtasari wa somo.

Muhtasari huu pia una umahiri wa jumla ambao utajengwa kwa mwalimu tarajali wa fani ya ulemavu wa uoni, uziwi na ulemavu wa akili na usonji. Aidha, kila fani ina umahiri mkuu na umahiri mahususi ambao mwalimu tarajali ataujenga wakati wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia. Ufundishaji na upimaji utazingatia umahiri wa jumla na umahiri wa fani husika. Katika upimaji endelevu na upimaji tamati kutakuwa na utahini wa fani tatu kama ifuatavyo:

- i) Mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona;
- ii) Mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona; na
- iii) Mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.

1.3 Sababu za Kuandaa Muhtasari

Dira ya elimu na mafunzo inasisitiza kuwapo kwa mwalimu aliye bora kitaaluma na kitaalamu na mwenye mbinu mbalimbali za kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia ili kukabiliana na changamoto za mahitaji na matarajio ya kielimu kulingana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia.

Mwelekeo wa dira na mpango wa elimu kwa ujumla ni kumuandaa mwalimu mwenye ujuzi wa kumfundisha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, mwanafunzi mwenye uziwi, mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji katika shule za msingi kwa kuzingatia misingi, kanuni na mielekeo inayopasa. Mwalimu tarajali wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni, mwanafunzi mwenye uziwi, mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji anahitaji kupata ujuzi wa kuweza kuyatumia vema mazingira yake.

1.4 Malengo ya Elimu Nchini Tanzania

Elimu inayotolewa ni ya kurithisha maarifa, stadi na mielekeo bora kutoka kwa vizazi vilivyopita hadi vizazi vya wakati

huu na vijavyo. Hivyo, yafuatayo ndiyo malengo makuu ya elimu nchini:

- a) kuendeleza na kukuza maendeleo, kuboresha haiba ya wananchi wa Tanzania, rasilimali zao na matumizi bora ya rasilimali hizo katika kuleta maendeleo ya mtu binafsi na ya kitaifa;
- b) kukuza tabia ya kuthamini utamaduni, mila na desturi za Watanzania;
- c) kukuza upatikanaji wa fursa za kusoma, kuandika na kuhesabu na matumizi sahihi ya maarifa na stadi za kijamii, kisayansi, kiufundi, kiteknolojia, kitaalamu na aina nyingine za maarifa na ujuzi, kwa ajili ya maendeleo na kuboresha hali ya mtu na jamii;
- d) kukuza na kuendeleza kujiamini, kudadisi, weledi na kuheshimu utu wa mtu na haki za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza na kwa maendeleo ya Taifa;
- e) kuwezesha na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, kuboresha na kukuza stadi za kiakili, utendaji, uzalishaji na nyingine zinazotakiwa katika kukidhi mabadiliko ya mahitaji kiuchumi;
- f) kumwezesha kila raia kuelewa misingi ya katiba ya nchi pamoja na kuthamini haki za binadamu na uraia, wajibu na majukumu yanayoendana nayo;
- g) kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi za kujiajiri na kuajiriwa na kuboresha utendaji kazi katika sekta za uzalishaji na huduma;
- h) kujenga misingi ya maadili yanayokubalika kitaifa na ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na sheria kwa njia ya kujifunza;
- i) kuwezesha kuwapo kwa matumizi sahihi, usimamizi na utunzaji wa mazingira; na
- j) kujenga tabia na utamaduni wa kuwakubali watu wenye ulemavu na kuwashirikisha kwenye nyanja zote za maisha kwa maendeleo ya Taifa.

1.5 Malengo ya Jumla ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu yana malengo yafuatayo:

- a) kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika nadharia za saikolojia ya elimu, malezi, ushauri na huduma kwa watu wenye ulemavu;
- b) kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika kugundua na kubuni mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia;
- c) kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika uchambuzi wa mtaala na vifaa vya mtaala;
- d) kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika kumudu stadi kuu za masomo ya lugha, sanaa na maendeleo ya sayansi na teknolojia;
- e) kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika kufanya upimaji na tathmini ya maendeleo katika elimu;
- f) kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika stadi za uongozi na utawala katika elimu; na
- g) kujenga umahiri wa mwalimu tarajali katika kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu.

1.6 Madhumuni ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

Mwishoni mwa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ya muda wa miaka miwili, mwalimu tarajali aweze:

- a) kutafsiri mtaala wa elimu ya msingi na mihtasari yake katika masomo darasani;
- b) kuandaa na kutumia njia shirikishi katika ufundishaji/ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
- c) kubuni, kuendeleza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
- d) kufanya tafiti tatu za kielimu ili kuwabaini, kuwaendeleza na kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi;
- e) kurithisha desturi, maadili na tabia zinazokubalika kwa wanafunzi wa shule za msingi;
- f) kuchagua, kupanga, kusimamia na kuongoza vipindi darasani katika shule za msingi;
- g) kufundisha kwa ufanisi masuala mtambuka; na
- h) kutunga na kusahihisha majaribio na mitihani inayoendana na Mtaala wa elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya

mwanafunzi katika nyanja zote tatu za kujifunza.

1.7 Umahiri wa Jumla wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

Umahiri mkuu wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umejikita katika kumuandaa mwalimu tarajali aweze:

- a) kumbaini mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu, kujenga misingi ya kukubalika kwa wenzake, kwa jamii na kumpatia afua stahiki;
- b) kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu;
- c) kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi;
- d) kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonyavyo wanafunzi wenye mahitaji maalumu na namna ya kuviendeleza;
- e) kufanya tafiti tatuzi za kielimu ili kuwabaini na kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi;
- f) kutumia misingi na stadi za uongozi katika kuongoza taasisi mbalimbali za elimu;
- g) kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
- h) kutumia sanaa na michezo rekebifu katika kuibua na kuendeleza vipaji mbalimbali vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
- i) kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji kufundishia masomo ya taaluma;
- j) kujenga umahiri wa masomo kwa mwalimu tarajali utakaomwezesha kuelewa masomo vema na hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu; na
- k) kushirikiana na familia za wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza vipaji walivyonyavyo.

1.8 Malengo ya Somo la Mbinu za Kufundishia Sayansi na Teknolojia

Ualimu wa ngazi ya astashahada katika somo la Sayansi na Teknolojia unalenga kuwapatia walengwa umahiri unaohitajika katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo hilo ili aweze:

- a) kufahamu nadharia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia;
- b) kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia;
- c) kufahamu mbinu za kutathmini maendeleo ya wanafunzi katika kufundisha na kujifunza somo la Sayansi na Teknolojia;
- d) kufahamu misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia;
- e) kubainisha maandalizi ya ufundishaji;
- f) kufundisha somo la Sayansi na Teknolojia; na
- g) kufafanua namna ya upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia.

1.9 Upimaji na Tathmini

Muhtasari huu umependekeza mbinu mbalimbali za upimaji na tathmini kwa kuzingatia mahitaji ya mwalimu tarajali wakati wa mchakato wa ujifunzaji wa kozi ya Ualimu. Upimaji tamati utafanywa na Baraza la Mitihani la Tanzania na utakuwa na alama 50. Upimaji endelevu utafanywa na mkufunzi wakati mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unaendelea na utakuwa na alama 50. Upimaji huu unahusisha majaribio, kazimradi, kazi binafsi, mkoba wa kazi, kazi kwa vitendo na mitihani ya mwisho wa muhula. Uzito wa kila aina ya upimaji umeoneshwa katika jedwali lifuatalo:

Jedwali namba 1: Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati

Vipengele	Njia za Upimaji	Mwaka				Idadi	Alama (%)
		Mwaka wa I		Mwaka wa II			
		Muhula wa I	Muhula wa II	Muhula wa I	Muhula wa II		
Ufundishaji	Majaribio	2	2	2	2	8	10
	Kazimradi	1	-	1	-	2	5
	Kazi binafsi	2	2	2	-	6	5
	Kazi kwa vitendo	1	1	1	-	3	5
	Mkoba wa Kazi	1	1	1	-	3	5
	Mtihani wa mwisho wa muhula	1	1	1		3	20
Upimaji endelevu							50
Upimaji tamati: Mtihani wa Baraza la Mitihani la Tanzania					1	1	50
Jumla ya alama za upimaji endelevu na upimaji tamati							100

1.10 Muda wa Mafunzo

Muhtasari huu wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa fani ya ulemavu wa uoni, uziwi na ulemavu wa akili umekusudiwa kukamilishwa kwa kipindi cha miaka miwili. Mtazamo wa somo hili ni kumjengea mwalimu tarajali misingi muhimu ya maarifa ya somo la Sayansi na Teknolojia itakayomwezesha kuwafundisha kikamilifu wanafunzi wenye mahitaji maalumu kumudu ujifunzaji katika elimu ya msingi. Wanafunzi hao ni wenye ulemavu wa uoni, uziwi, uziwikutoona, ulemavu wa akili na usonji.

1.11 Maudhui ya Muhtasari

Maudhui ya muhtasari yamepangwa katika jedwali yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa na mwalimu tarajali, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji na idadi ya vipindi

1.11.1 Umahiri

Ni uwezo wa kufikiri na kutenda kwa ufanisi

1.11.2 Umahiri Mkuu

Ni uwezo wa kutenda jambo kwa ufanisi unaokusudiwa kufikiwa na mwalimu tarajali baada ya kujifunza kwa muda fulani. Hujengwa na umahiri mahususi kadhaa atakaojenga mwalimu tarajali kwa kutenda shughuli mbalimbali

1.11.3 Umahiri Mahususi

Ni uwezo atakaojengewa mwalimu tarajali katika kutenda shughuli mbalimbali kwa muda maalumu

1.11.4 Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali

Ni vitendo ambavyo mwalimu tarajali anapaswa kuvifanya ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa

1.11.5 Vigezo vya Upimaji

Ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwalimu tarajali ili kufikia umahiri mahususi

1.11.6 Viwango vya Utendaji

Ni kiasi cha ufikiwaji wa vigezo vya kila shughuli anayotenda mwalimu tarajali

1.11.7 Idadi ya Vipindi

Idadi ya vipindi ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli ya kutendwa na mwalimu tarajali. Jumla ya vipindi kwa somo la Sayansi na Teknolojia kwa wiki ni viwili. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi kina dakika 60. Aidha, mapendekezo ya vipindi kwa kila umahiri mahususi yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.

2.0 Maudhui ya Muhtasari

2.1 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Somo

Jedwali namba 2: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Somo la Mbinu za Kufundishia Somo la Sayansi na Teknolojia

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
1.0 Kutumia ujuzi, stadi na maarifa ya ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	1.1 Kutumia misingi ya kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia 1.2 Kutumia kanuni za ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia 1.3 Kubainisha mbinu mbalimbali za ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia
2.0 Kusimamia maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	2.1 Kutumia kanuni za usalama katika Maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia 2.2 Kutumia sanduku la huduma ya kwanza. 2.3 Kuandaa majaribo ya kisayansi

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
3.0 Kupima maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	3.1 Kuandaa mazoezi darasani 3.2 Kuandaa majaribio na mitihani 3.3 Kutathmini matokeo ya majaribio na mitihani

2.2 Maudhui ya Ufundishaji wa Somo

Jedwali namba 3: Maudhui ya Somo la Mbinu za Kufundishia Sayansi na Teknolojia

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.0 Kutumia ujuzi, stadi na maarifa ya ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	1.1 Kutumia misingi ya kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kubaini misingi ya kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia	Misingi mitano ya kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia imebainishwa.	Anabaini misingi miwili ya kufundishia na kujifunzia.	Anabaini misingi mitatu ya kufundishia na kujifunzia.	Anabaini misingi minne ya kufundishia na kujifunzia na kutoa mifano.	Anabaini misingi mitano ya kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira.	12
		b) Kueleza umuhimu wa misingi ya kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Umuhimu wa misingi ya kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia umeelezwa kwa vipengele vitano.	Anaeleza umuhimu wa misingi ya kufundishia kwa kuzingatia vipengele viwili.	Anaeleza umuhimu wa misingi ya kufundishia kwa kuzingatia vipengele vitatu.	Anaeleza umuhimu wa misingi ya kufundishia kuzingatia vipengele vinne.	Anaeleza umuhimu wa misingi ya kufundishia kwa kuzingatia vipengele vitano na kutoa mifano.	
		c) Kutumia misingi ya kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Misingi mitano ya kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia imetumika kwa kuhusianisha na maisha ya kila siku.	Anatumia misingi miwili ya kufundishia.	Anatumia misingi mitatu ya kufundishia.	Anatumia misingi minne ya kufundishia.	Anatumia misingi mitano ya kufundishia kwa kuhusianisha na maisha ya kila siku.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	1.2 Kutumia kanuni za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kubaini kanuni za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Kanuni tano za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia zimebainishwa.	Anabaini kanuni mbili za kufundishia.	Anabaini kanuni tatu za kufundishia.	Anabaini kanuni nne za kufundishia.	Anabaini kanuni tano za kufundishia na kuzielezea kwa mifano.	12
		b) Kufafanua umuhimu wa kutumia kanuni za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Umuhimu wa kutumia kanuni za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia vipengele vitano umefafanuliwa.	Anafafanua umuhimu wa kutumia kanuni za kufundishia kwa kuzingatia vipengele viwili	Anafafanua umuhimu wa kutumia kanuni za kufundishia kwa kuzingatia vipengele vitatu.	Anafafanua umuhimu wa kutumia kanuni za kufundishia kwa kuzingatia vipengele vinne.	Anafafanua umuhimu wa kutumia kanuni za kufundishia kwa kuzingatia vipengele vitano na kutoa mifano.	
		c) Kutumia kanuni za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Kanuni tano za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia zimetumika kwa kuhusianisha na maisha ya kila siku.	Anatumia kanuni mbili za kufundishia.	Anatumia kanuni tatu za kufundishia.	Anatumia kanuni nne za kufundishia.	Anatumia kanuni tano za kufundishia kwa kuhusianisha na maisha ya kila siku.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.3	Anabainisha mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kubainisha mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la sayansi na teknolojia	Mbinu kumi na mbili za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la sayansi na teknolojia zimebainishwa.	Anabainisha mbinu tatu za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha mbinu sita za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha mbinu tisa za ufundishaji na ujifunzaji na kuelezea faida za kila mbinu.	Anabainisha mbinu kumi na mbili za ufundishaji na ujifunzaji na kuelezea faida na hasara za kila mbinu.	11
		b) Kufundisha kwa kutumia onesho mbinu	Onesho mbinu limetumika kufundishia kwa kufuata hatua tano na kuonesha faida na hasara.	Anafundisha kwa kutumia onesho mbinu kwa kufuata hatua mbili.	Anafundisha kwa kutumia onesho mbinu kwa kufuata hatua tatu.	Anafundisha kwa kutumia onesho mbinu kwa kufuata hatua nne na kuonesha faida na hasara ya kutumia mbinu hii.	Anafundisha kwa kutumia onesho mbinu kwa kufuata hatua tano na kuonesha faida na hasara ya kutumia mbinu hii.	
		c) Kufundisha kwa kutumia majaribio	Mbinu ya majaribio ya kisayansi imetumika kufundishia kwa kufuata hatua tano na kuonesha faida na hasara.	Anafundisha kwa kutumia mbinu ya majaribio ya kisayansi kwa kufuata hatua mbili.	Anafundisha kwa kutumia mbinu ya majaribio ya kisayansi kwa kufuata hatua tatu.	Anafundisha kwa kutumia mbinu ya majaribio ya kisayansi kufundishia kwa kufuata hatua nne.	Anafundisha kwa kutumia mbinu ya majaribio ya kisayansi kufundishia kwa kufuata hatua tano na kuonesha faida na hasara.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
2.0 Kusimamia maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	2.1 Kutumia kanuni za usalama katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kubaini kanuni za usalama katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia	Kanuni kumi za usalama katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia zimebainishwa.	Anabainisha kanuni moja hadi tatu za usalama katika maabara.	Anabainisha kanuni tatu hadi tano za usalama katika maabara.	Anabainisha kanuni sita au nane za usalama katika maabara.	Anabainisha kanuni tisa hadi kumi za usalama katika maabara na kutoa mifano.	11
		b) Kubaini ajali zinazoweza kutokea katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia	Ajali tano zinazoweza kutokea katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia zimebainishwa.	Anabainisha aina mbili za ajali zinazoweza kutokea katika maabara.	Anabainisha aina tatu za ajali zinazoweza kutokea katika maabara.	Anabainisha aina nne za ajali zinazoweza kutokea katika maabara.	Anabainisha aina tano za ajali zinazoweza kutokea katika maabara na kuhusianisha na maisha ya kila siku.	
		c) Kufafanua mbinu za kuchukua tahadhari katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia	Mbinu sita za kuchukua tahadhari katika maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia zimefafanuliwa.	Anafafanua mbinu mbili za kuchukua tahadhari katika maabara.	Anafafanua mbinu tatu za kuchukua tahadhari katika maabara.	Anafafanua mbinu nne za kuchukua tahadhari katika maabara.	Anafafanua mbinu sita za kuchukua tahadhari katika maabara na kutoa mifano inayohusiana na maisha ya kila siku.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
2.2	Kutumia sanduku la huduma ya kwanza	a) Kubaini vifaa vya huduma ya kwanza na jinsi ya kuvitunza	Vifaa sita vya huduma ya kwanza vimebainishwa.	Anabaini vifaa vitatu vya huduma ya kwanza.	Anabaini vifaa vinne vya huduma ya kwanza.	Anabaini vifaa vitano vya huduma ya kwanza na jinsi ya utunzaji wake.	Anabaini vifaa sita vya huduma ya kwanza na jinsi ya utunzaji wake.	11
		b) Kueleza namna ya kutumia sanduku la huduma ya kwanza	Namna ya kutumia vifaa nane vya sanduku la huduma ya kwanza imeelezwa.	Anaeleza namna ya kutumia vifaa viwili vya sanduku la huduma ya kwanza.	Anaeleza namna ya kutumia vifaa vitatu hadi vinne vya sanduku la huduma ya kwanza.	Anaeleza namna ya kutumia vifaa vitano vya sanduku la huduma ya kwanza.	Anaeleza namna ya kutumia vifaa sita hadi nane vya sanduku la huduma ya kwanza.	
		c) Kutoa huduma ya kwanza	Huduma ya kwanza imetolewa kwa kufuata hatua sita muhimu na kwa kuhusianisha na maisha ya kila siku.	Anatoa huduma ya kwanza kwa kufuata hatua tatu.	Anatoa huduma ya kwanza kwa kufuata hatua nne.	Anatoa huduma ya kwanza kwa kufuata hatua tano.	Anatoa huduma ya kwanza kwa kufuata hatua sita kwa kuhusianisha na maisha ya kila siku.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
2.3 Kuandaa majaribio ya kisayansi	a) Kubaini hatua za kufanya majaribio ya kisayansi	Hatua saba za kufanya majaribio ya kisayansi zimebainishwa.	Anabaini hatua moja ya kufanya majaribio ya kisayansi.	Anabaini hatua tatu za kufanya majaribio ya kisayansi.	Anabaini hatua tano za kufanya majaribio ya kisayansi na kutoa mifano.	Anabaini hatua saba za kufanya majaribio ya kisayansi na kutoa mifano.	12	
	b) Kuandaa majaribio ya kisayansi	Majaribio ya kisayansi yameandaliwa kwa kufuata hatua tano muhimu za kuandaa majaribio.	Anaandaa jaribio la kisayansi kwa kufuata hatua mbili za kuandaa jaribio la kisayansi.	Anaandaa jaribio la kisayansi kwa kufuata hatua tatu za kuandaa jaribio la kisayansi.	Anaandaa jaribio la kisayansi kwa kufuata hatua nne za kuandaa jaribio la kisayansi.	Anaandaa majaribio ya kisayansi kwa kufuata hatua tano za kuandaa jaribio la kisayansi na kutoa mifano.		
	c) Kufanya majaribio ya kisayansi	Majaribio ya kisayansi yamefanywa kwa kufuata hatua tano muhimu.	Anafanya jaribio la kisayansi kwa kufuata hatua mbili.	Anafanya jaribio la kisayansi kwa kufuata hatua tatu.	Anafanya jaribio la kisayansi kwa kufuata hatua nne.	Anafanya majaribio ya kisayansi kwa kufuata hatua tano kwa mpangilio.		
	d) Kuandika ripoti za majaribio ya kisayansi	Ripoti za majaribio ya kisayansi zimeandikwa kwa kuzingatia vipengele vitano.	Anaandika ripoti ya jaribio la kisayansi kwa kuzingatia vipengele viwili.	Anaandika ripoti ya jaribio la kisayansi kwa kuzingatia vipengele vitatu.	Anaandika ripoti ya jaribio la kisayansi kwa kuzingatia vipengele vinne.	Anaandika ripoti ya majaribio ya kisayansi kwa kuzingatia vipengele vitano kwa mpangilio.		

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
3.0 Kupima maendeleo ya ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	3.1 Kuandaa mazoezi ya darasani	a) Kuandaa mazoezi ya darasani	Mazoezi ya darasani yame andaliwa kwa kufuata taratibu kulingana na mada zilizo fundishwa, udadisi na nyanja za utambuzi.	Anaandaa mazoezi ya darasani kulingana na mada zilizo fundishwa.	Anaandaa mazoezi ya darasani kulingana na mada zilizo fundishwa na udadisi.	Anaandaa mazoezi ya darasani kulingana na mada zilizo fundishwa, udadisi na nyanja za utambuzi.	Anaandaa mazoezi ya darasani kulingana na mada zilizo fundishwa, udadisi na nyanja za utambuzi na kuelezea umuhimu wa kila kipengele.	12
		b) Kuandaa mwongozo wa usahihishaji	Mwongozo wa usahihishaji umeandaliwa kwa kuzingatia alama, uzito wa swali na matakwa ya swali.	Anaandaa mwongozo wa usahihishaji kwa kuzingatia alama.	Anaandaa mwongozo wa usahihishaji kwa kuzingatia alama na uzito wa swali.	Anaandaa mwongozo wa usahihishaji kwa kuzingatia alama, uzito wa swali na matakwa ya swali.	Anaandaa mwongozo wa usahihishaji kwa kuzingatia alama, uzito wa swali na matakwa ya swali na kutoa mifano.	
		c) Kueleza dhana ya mrejesho wa mazoezi darasani	Dhana ya mrejesho wa mazoezi darasani imeelezwa.	Anaeleza maana ya mrejesho wa mazoezi ya darasani.	Anaeleza maana na aina za mrejesho wa mazoezi ya darasani.	Anaeleza maana, aina na umuhimu wa mrejesho wa mazoezi ya darasani.	Anaeleza maana, aina na umuhimu wa mrejesho wa mazoezi ya darasani na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	3.2 Kuandaa majaribio na mitihani	a) Kutumia jedwali la utahini katika kuandaa maswali ya mtihani	Jedwali la utahini katika kuandaa maswali ya mtihani limetumika kwa kuzingatia mada zilizofundishwa na nyanja za utambuzi.	Anatumia jedwali kuandaa maswali ya mtihani kwa kuzingatia mada mbili zilizofundishwa na kuzingatia nyanja mbili za utambuzi.	Anatumia jedwali kuandaa maswali ya mtihani kwa kuzingatia mada tatu zilizofundishwa na kuzingatia nyanja tatu za utambuzi.	Anatumia jedwali kuandaa maswali ya mtihani kwa kuzingatia mada tatu zilizofundishwa na kuzingatia nyanja nne za utambuzi.	Anatumia jedwali kuandaa maswali ya mtihani kwa kuzingatia mada nne zilizofundishwa na kuzingatia nyanja sita za utambuzi.	11
		b) Kutumia mwongozo wa usahihishaji wa majaribio na mitihani	Mwongozo wa usahihishaji wa majaribio na mitihani umetumiwa.	Anatumia mwongozo wa usahihishaji wa majaribio na mitihani kwa kufuata kipengele kimoja cha mwongozo wa usahihishaji.	Anatumia mwongozo wa usahihishaji wa majaribio na mitihani kwa kufuata vipengele viwili vya mwongozo wa usahihishaji.	Anatumia mwongozo wa usahihishaji wa majaribio na mitihani kwa kufuata vipengele vitatu vya mwongozo wa usahihishaji.	Anatumia mwongozo wa usahihishaji wa majaribio na mitihani kwa kufuata vipengele vitatu vya mwongozo wa usahihishaji na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutunza kumbukumbu za alama za mitihani pamoja na maswali ya mitihani	Kumbukumbu za alama za mitihani pamoja na maswali ya mitihani zimetunzwa kwa kuzingatia vigezo vinne.	Anatunza kumbukumbu za alama za mitihani pamoja na maswali ya mitihani kwa kuzingatia kigezo kimoja.	Anatunza kumbukumbu za alama za mitihani pamoja na maswali ya mitihani kwa kuzingatia vigezo viwili.	Anatunza kumbukumbu za alama za mitihani pamoja na maswali ya mitihani kwa kuzingatia vigezo vitatu.	Anatunza kumbukumbu za alama za mitihani pamoja na maswali ya mitihani kwa kuzingatia vigezo vinne.	
	3.3 Kutathmini matokeo ya majaribio na mitihani	a) Kuchambua maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia alama alizopata, zana za upimaji wa mwenendo na tabia za wanafunzi	Maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia alama alizopata na zana za upimaji wa mwenendo na tabia za wanafunzi yamechambuliwa.	Anabaini maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia alama alizopata.	Anaeleza maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia alama alizopata na zana za upimaji wa mwenendo na tabia za wanafunzi.	Anachambua maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia alama alizopata, zana za upimaji wa mwenendo na tabia za wanafunzi kwa mifano.	Anachambua maendeleo ya mwanafunzi kwa kuzingatia alama alizopata, zana za upimaji wa mwenendo na tabia za wanafunzi kwa mifano dhahiri.	12

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubaini ufanisi wa zana za kufundishia na kujifunzia	Ufanisi wa zana za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia umebainishwa kwa kuzingatia uelewa, jinsi ya kujieleza na ufaulu wa wanafunzi.	Anabaini ufanisi wa zana za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa wa wanafunzi.	Anabaini ufanisi wa zana za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa wa wanafunzi na jinsi ya kujieleza.	Anabaini ufanisi wa zana za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa wa wanafunzi, jinsi ya kujieleza na ufaulu wa mwanafunzi.	Anabaini ufanisi wa zana za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa, jinsi ya kujieleza, ufaulu wa wanafunzi na kuhusianisha na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.	
		c) Kubaini ufanisi wa mbinu za kufundishia na kujifunzia	Ufanisi wa mbinu za kufundishia na kujifunzia umebainishwa kwa kuzingatia uelewa, jinsi ya kujieleza na ufaulu wa wanafunzi.	Anabaini ufanisi wa mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa wa wanafunzi.	Anabaini ufanisi wa mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa na jinsi ya kujieleza kwa mwanafunzi.	Anabaini ufanisi wa mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa, jinsi ya kujieleza na ufaulu wa mwanafunzi.	Anabaini ufanisi wa mbinu za kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia uelewa, jinsi ya kujieleza, ufaulu wa wanafunzi na kuhusianisha na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.	

Jedwali namba 4: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Uoni na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
<p>1.0 Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi wenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>1.1 Kuchambua muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>1.2 Kutumia azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>1.3 Kuchambua mwongozo wa mwalimu wa somo la sayansi na teknolojia</p> <p>1.4 Kuchambua shajara ya somo la sayansi na teknolojia</p> <p>1.5 Kuchambua vitabu vya rejea katika somo la sayansi na teknolojia</p>
<p>2.0 Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>2.1 Kutumia njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>2.2 Kutumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
	<p>2.3 Kushirikiana na wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>2.4 Kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>2.5 Kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>
<p>3.0 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>3.1 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi</p> <p>3.2 Kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi</p> <p>3.3 Kuhifadhi zana za kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya matumizi endelevu</p>

Jedwali namba 5: Maudhui ya Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Uoni na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.0 Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	1.1 Kuchambua Muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya Muhtasari wa somo la sayansi na teknolojia	Dhana ya muhtasari imefafanuliwa (maana, sifa na umuhimu) katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana ya muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana na sifa za muhtasari wa somo la sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana, sifa, na umuhimu wa muhtasari wa somo la sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu wa muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	8
		b) Kuchanganua muundo wa muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Muundo wa muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia umechanganuliwa katika vipengele kumi na mbili.	Anabainisha vipengele vitatu vya muhtasari wa kufundishia somo la sayansi na Teknolojia.	Anachanganua vipengele sita vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anachanganua vipengele tisa vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anachanganua vipengele kumi na mbili vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kufafanua vipengele vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Vipengele kumi na mbili vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia vimefafanuliwa.	Anafafanua vipengele vitatu vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua vipengele sita vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua vipengele tisa vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua vipengele kumi na mbili vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	
	1.2 Kutumia azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya azimio la kazi	Dhana ya azimio la kazi imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya azimio la kazi.	Anafafanua maana na sifa za azimio la kazi.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa azimio la kazi.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu wa azimio la kazi na kutofautisha na vifaa vingine kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	8
		b) Kubainisha vipengele vya azimio la kazi	Vipengele kumi vya azimio la kazi vimebainishwa.	Anabainisha vipengele vitatu vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele sita vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele nane vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele kumi vya azimio la kazi na kuelezea umuhimu wa kila kipengele.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kuandaa azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Azimio la kazi limeandaliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika vipengele kumi.	Anaandaa vipengele vitatu vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaandaa vipengele sita vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaandaa vipengele nane vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Anaandaa vipengele kumi vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	
		d) Kufafanua dhana ya andalio la somo	Dhana ya andalio la somo imefafanuliwa (maana na umuhimu).	Anafafanua maana ya andalio la somo.	Anafafanua maana na umuhimu wa andalio la somo.	Anafafanua maana, umuhimu na vipengele vya andalio la somo.	Anafafanua maana, umuhimu na vipengele vya andalio la somo kwa kutoa mifano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		e) Kueleza vipengele vinne vya andalio la somo	Vipengele vinne vya andalio la somo vimeelezwa.	Anaeleza kipengele kimoja cha andalio la somo.	Anaeleza vipengele viwili vya andalio la somo.	Anaeleza vipengele vitatu vya andalio la somo.	Anaeleza vipengele vinne vya andalio la somo.	
		f) Kuandaa andalio la somo kwa kufuata hatua nne kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Andalio la somo limeandaliwa kwa kufuata hatua zote nne kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua moja ya uandaaji.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua mbili za uandaaji.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua tatu za uandaaji.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua nne za uandaaji kwa kutoa mifano.	
		g) Kueleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio na andalio la somo	Uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio na andalio la somo umeelezwa.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari na mwongozo.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada na ziada.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada na azimio la kazi	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio la kazi na andalio la somo.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	1.3 Kuchambua mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kuchanganua muundo wa mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia	Muundo wa mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia umechanganuliwa katika vipengele sita.	Anachanganua vipengele vitatu vya mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anachanganua vipengele vinne vya mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anachanganua vipengele vitano vya mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anachanganua vipengele sita vya mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	8
		b) Kuhusianisha maudhui na umahiri katika mwongozo wa mwalimu na muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia	Maudhui ya umahiri katika mwongozo wa mwalimu na muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia yamehusianishwa katika vipengele sita.	Anahusianisha vipengele vitatu vya mwongozo wa mwalimu na muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anahusianisha vipengele vinne vya mwongozo wa mwalimu na muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anahusianisha vipengele vitano vya mwongozo wa mwalimu na muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anahusianisha vipengele sita vya mwongozo wa mwalimu na muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutumia mwongozo wa Mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia katika ufundishaji na ujifunzaji	Mwongozo wa mwalimu wa somo la Sayansi na Teknolojia umetumika.	Anatafsiri vipengele vitatu vya mwongozo wa mwalimu wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anatafsiri na kutumia vipengele vinne vya mwongozo wa mwalimu wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anatafsiri na kutumia vipengele vitano vya mwongozo wa mwalimu wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anatafsiri na kutumia vipengele sita vya mwongozo wa mwalimu wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia na kuhusisha mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.4 Kuchambua shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kueleza dhana ya shajara la somo	Dhana ya shajara imeelezwa.	Anaeleza maana ya shajara katika somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaeleza maana na umuhimu wa shajara katika kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaeleza maana, umuhimu na dhima ya shajara katika kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaeleza maana, umuhimu, dhima ya shajara katika kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	8	
	b) Kubainisha muundo wa shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia	Muundo wa shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia umebainishwa kwa kuzingatia vipengele saba.	Anabainisha vipengele vitatu vya muundo wa shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia.	Anabainisha vipengele vinne vya muundo wa shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia.	Anabainisha vipengele vitano vya muundo wa shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia.	Anabainisha vipengele saba vya muundo wa shajara ya somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.		
	c) Kutumia shajara ya somo katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia	Shajara ya somo limetumika katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaorodhesha vipengele vitatu vya shajara ya somo katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anatumia shajara ya somo katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia vipengele vinne.	Anatumia shajara ya somo katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia vipengele vitano.	Anatumia shajara ya somo katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia vipengele saba.		

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	1.5 Kuchambua vitabu vya rejea katika somo la Sayansi na Teknolojia	<p>a) Kubainisha aina za rejea katika kufundishia na kujifunzia somo la Sayansi na Teknolojia</p> <p>b) Kueleza mtiririko wa maudhui ya umahiri katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia</p>	<p>Aina nne za rejea ikiwamo vitabu vya kiada, ziada, matini mbalimbali na mtandao zimebainishwa.</p> <p>Mtiririko wa maudhui na umahiri katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia umeelezwa.</p>	Anabainisha aina moja ya vitabu vya rejea vya somo la Sayansi na Teknolojia kwa shule za msingi.	Anabainisha aina mbili ya vitabu vya rejea vya somo la Sayansi na Teknolojia kwa shule za msingi.	Anabainisha aina tatu ya vitabu vya rejea vya somo la Sayansi na Teknolojia kwa shule za msingi.	Anabainisha aina nne ya vitabu vya rejea vya somo la Sayansi na Teknolojia kwa shule za msingi.	8
				Anaeleza mtiririko wa maudhui ya umahiri mkuu na mahsusi mmoja katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaeleza mtiririko wa maudhui ya umahiri mkuu na mahsusi mbili katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaeleza mtiririko wa maudhui ya umahiri mkuu na mahsusi tatu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anaeleza mtiririko wa maudhui ya umahiri mkuu na mahsusi tatu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kuchagua rejea mbalimbali kulingana na ngazi aliyofikia mwanafunzi	Rejea tano kulingana na ngazi aliyofikia mwanafunzi zimechaguliwa.	Anachagua rejea mbili kwa kuzingatia maudhui ya umahiri wa ngazi aliyofikia mwanafunzi.	Anachagua rejea tatu kwa kuzingatia maudhui ya umahiri wa ngazi aliyofikia mwanafunzi.	Anachagua rejea nne kwa kuzingatia maudhui ya umahiri wa ngazi aliyofikia mwanafunzi.	Anachagua rejea tano kwa kuzingatia maudhui ya umahiri wa ngazi aliyofikia mwanafunzi kwa kutoa mifano.	
		d) Kufafanua dhana ya nukuu za somo	Dhana ya nukuu za somo imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya nukuu za somo la sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana na sifa za nukuu za somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa kuandaa nukuu za somo la sayansi na teknolojia.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu na vigezo vya kufuata wakati wa kuandaa nukuu za somo la Sayansi na Teknolojia.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
2.0 Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	2.1 Kutumia njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	Dhana ya njia za ufundishaji na ujifunzaji imefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana ya njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana na aina za njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa mifano.	8
		b) Kubainisha njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi	Njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji zimebainishwa kwa mwanafunzi.	Anabainisha njia moja ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi.	Anabainisha njia mbili ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi.	Anabainisha njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi na kutoa mifano.	Anabainisha njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kutoa mifano kwa kila njia kulingana na mazingira halisi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kufafanua dhana ya mkakati wa ufundishaji na ujifunzaji	Dhana ya mkakati wa ufundishaji na ujifunzaji imefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana ya mkakati wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana na aina za mikakati ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa mikakati ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa mikakati ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa mifano halisi.	
	2.2 Kutumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya mbinu za kufundishia na kujifunzia (maana, aina na umuhimu) wa kila mbinu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi	Mbinu za kufundishia na kujifunzia zimefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana ya mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana na aina za mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, aina, umuhimu wa mbinu za kufundishia na kujifunzia na kuzitumia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	8

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kurekebisha mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia alama mguso, mbinu sikizi, mazingira rafiki, na muda	Mbinu nne za kufundishia na kujifunzia zimerekebisha kwa kuzingatia alama mguso, mbinu sikizi, mazingira rafiki, na muda.	Anarekebisha mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia alama mguso.	Anarekebisha mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia alama mguso na mbinu sikizi.	Anarekebisha mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia alama mguso, mbinu sikizi na mazingira rafiki	Anarekebisha mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia alama mguso, mbinu sikizi, mazingira rafiki, na muda.	
		c) Kuchambua mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mbinu nane za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimechambuliwa.	Anachambua mbinu tano za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anachambua mbinu sita za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anachambua mbinu saba za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kutoa mifano.	Anachambua mbinu nane za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kutoa mifano kulingana na mazingira.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kufafanua mbinu za kuendeleza ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mbinu za kuendeleza ufundishaji na ujifunzaji zimefafanuliwa.	Anafafanua mbinu ya motisha katika kuendeleza ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua mbinu ya motisha na kuhimiza ushirikiano katika kuendeleza ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua mbinu ya motisha, kuhimiza ushirikiano na maelekezo katika kuendeleza ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua mbinu ya motisha, kuhimiza ushirikiano na maelekezo katika kuendeleza ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.3 Kushirikiana na wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana na aina ya wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa wadau wa elimu katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuhusisha na mazingira.	8

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Wadau kumi wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona wamebaimishwa.	Anabainisha wadau watatu wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha wadau watano wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha wadau saba wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha wadau kumi wa elimu kwa wanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa mifano.	
		c) Kufafanua kazi za wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Kazi za wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimefafanuliwa.	Anafafanua kazi tatu za wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua kazi sita za wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua kazi nane za wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua kazi zaidi ya tisa za wadau wa elimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kushirikisha wadau wa elimu katika kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Wadau wa elimu wameshirikishwa katika kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anashirikisha wadau katika kutatua changamoto za vifaa vya kielimu vya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anashirikisha wadau katika kutatua changamoto za vifaa vya kielimu, malazi na chakula kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anashirikisha wadau katika kutatua changamoto ya vifaa vya kielimu, malazi, chakula na afya kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anashirikisha wadau katika kutatua changamoto ya vifaa vya kielimu, malazi, chakula, afya na miundo mbinu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.4 Mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kubaini mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mahitaji nane ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona yamebainishwa.	Anabainisha mahitaji mawili ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mahitaji manne ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mahitaji sita ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mahitaji nane ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kutoa mifano, kwa kutumia vitu halisi na kuhusianisha na mazingira.	8

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji	Mambo sita muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji yamebainishwa kwa kuzingatia uwezo wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mambo matatu muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mambo manne muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mambo matano muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha mambo sita muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona umeandaliwa.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi na mahitaji.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi, mahitaji na njia za utekelezaji.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi, mahitaji, njia za utekelezaji, wahusika na muda.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kutumia Mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona umetumika.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi na mahitaji.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi, mahitaji na njia za utekelezaji.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi, mahitaji, njia za utekelezaji na muda.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kuzingatia kundi, mahitaji, njia za utekelezaji, muda na wahusika.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.5 Kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya TEHAMA (maana, aina na umuhimu)	Dhana ya TEHAMA imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya TEHAMA.	Anafafanua maana na aina za TEHAMA.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa TEHAMA.	Anafafanua maana, aina na umuhimu wa TEHAMA kulingana na mazingira husika ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	8

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kuchambua vifaa vya TEHAMA kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Vifaa saba vya TEHAMA vimechambuliwa kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anachambua vifaa viwili visivyo vya kielektroniki na vifaa viwili vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anachambua vifaa vinne vya kielektroniki na vifaa vinne visivyo vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Anachambua vifaa sita vya kielektroniki na vifaa sita visivyo vya kielektroniki na programu zake kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Anachambua vifaa saba vya kielektroniki na vifaa saba visivyo vya kielektroniki na programu zake na kuzitofautisha kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutumia vifaa vya TEHAMA katika kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwasiliana	Vifaa saba vya TEHAMA vimetumika katika kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kulingana na mahitaji.	Anatumia vifaa viwili visivyo vya kielektroniki na viwili vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatumia vifaa vinne visivyo vya kielektroniki na vifaa vinne vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatumia vifaa sita visivyo vya kielektroniki na vifaa sita vya kieletroni kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatumia vifaa saba visivyo vya kielektroniki na vifaa saba vya kielektroniki kulingana na programu husika kwa mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
3.0 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	3.1 Kuchambua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia	Dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia imefafanuliwa.	Anafafanua dhana ya zana za kujifunza na kufundishia kwa kueleza maana.	Anafafanua dhana ya zana za kujifunza na kufundishia kwa kuzingatia maana na makundi.	Anafafanua dhana ya zana za kujifunza na kufundishia kwa kuzingatia maana, makundi na umuhimu.	Anafafanua dhana ya zana za kujifunza na kufundishia kwa kuzingatia maana, makundi, umuhimu na kuzitumia.	8
		b) Kueleza sifa anuai za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Sifa anuai za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimeelezwa.	Anaeleza sifa anuai ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada.	Anaeleza sifa anuai za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada na umri.	Anaeleza sifa anuai ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada, umri na uhalisia.	Anaeleza sifa anuai ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada, umri, uhalisia, mwonekano na upatikanaji.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kubainisha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebainishwa.	Anabainisha maana ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha maana na aina ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha maana, aina na umuhimu wa zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha maana, aina, umuhimu na utofauti wa zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	3.2 Kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kueleza dhana ya kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya kubuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona imeelezwa.	Anaeleza dhana ya kubuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaeleza dhana ya kubuni na kutengeneza zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaeleza dhana ya kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaeleza dhana ya kubuni, kutengeneza, kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kulingana na mazingira.	8

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha upatikanaji wa malighafi za kutengenezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kulingana na mazingira	Upatikanaji wa malighafi ya kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona umebainishwa.	Anaorodhesha malighafi za kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona unabainishwa.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi za kutengezea zana kwa kuzingatia aina ya zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi ya kutengezea zana kwa kuzingatia aina na sifa za zana kulingana mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi ya kutengezea zana kwa kuzingatia aina, sifa na ubora wa zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutengeneza zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimetengenezwa.	Anatengeneza zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatengeneza zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana na vifaa kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatengeneza zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana, vifaa na eneo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatengeneza zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia malighafi, aina, sifa za zana, vifaa, eneo na ubora kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kutathmini uwezo wa zana kwa kufanya majaribio ya matumizi ya zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana husika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Uwezo na ubora wa zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana husika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini uwezo na ubora wa zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia makundi na aina katika kuwasilisha dhana husika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatathmini uwezo na ubora wa zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia makundi, aina, ubora na kuzijaribisha kwa mwanafunzi mmojammoja katika kufikisha dhana husika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatathmini uwezo na ubora wa zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuchambua makundi, aina, ubora na kuzijaribisha kwa mwanafunzi mmojammoja na kundi katika kufikisha dhana husika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini uwezo na ubora wa zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuchambua makundi, aina, ubora na kuzijaribisha kwa mwanafunzi mmoja mmoja, kwa kundi na darasa katika kufikisha dhana husika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	3.3 Kuhifadhi zana za kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya matumizi endelevu	a) Kubainisha maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi	Maeneo matano ya kuhifadhi zana za mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona yamebainishwa.	Anabainisha maeneo mawili ya kuhifadhi zana za mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabainisha maeneo matatu ya kuhifadhi zana za mwanafunzi kwa kuzingatia aina ya zana.	Anabainisha maeneo manne ya kuhifadhi zana za mwanafunzi kwa kuzingatia aina na sifa za zana.	Anabainisha maeneo matano ya kuhifadhi zana za mwanafunzi kwa kuzingatia aina, sifa za zana na kuhifadhi zana kulingana na aina ya zana.	8
		b) Kuainisha mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji	Mazingira ya aina tano yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji yamebainishwa.	Anabainisha mazingira ya aina mbili yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha mazingira ya aina tatu yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia sifa zake.	Anabainisha mazingira ya aina nne yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia sifa na athari zake.	Anabainisha mazingira ya aina tano yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia sifa, athari zake na jinsi ya kuchukua tahadhari.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kuainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana	Njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana zimeainishwa.	Anaorodhesha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kuligana na aina ya zana.	Anaainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kuligana na aina ya zana.	Anaainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kuligana na aina na sifa za zana.	Anaainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kuligana na aina na sifa za zana kwa kutoa mifano.	

Jedwali namba 6: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi katika Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Uziwi na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
<p>1.0 Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>1.1 Kuchambua muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>1.2 Kutumia kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>1.3 Kutumia azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>
<p>2.0 Kutumia mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>2.1 Kufafanua mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>2.2 Kuchambua mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji katika kumfundisha mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>2.3 Kutumia mazingira yanayomzunguka mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kubuni, kufaragua na kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji</p>

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
	<p>2.4 Kutumia stadi za kurekebisha mwenendo katika ufundishaji na ujifunzaji</p> <p>2.5 Kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>2.6 Kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>
<p>3.0 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>3.1 Kuchambua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.</p> <p>3.2 Kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.</p> <p>3.3 Kuhifadhi zana za kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya matumizi endelevu</p>
<p>4.0 Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>4.1 Kutambua wadau katika kutoa huduma kwa Mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>4.2 Kutumia wadau katika kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>4.3 Kushirikiana na wasaidizi wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona ili kuboresha ujifunzaji</p>

Jedwali namba 7: Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Uziwi na Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
1.0 Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	1.1 Kuchambua muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya muhtasari imefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana ya muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana na umuhimu wa muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, umuhimu wa muhtasari na kuutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kutoa mifano.	Anafafanua maana, umuhimu wa muhtasari na kuutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kutoa mifano kulingana na mazingira.	4
		b) Kueleza vipengele vya muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Vipengele sita vya muhtasari vimeelezwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaelezea vipengele viwili vya muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaelezea vipengele vitatu vya muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaelezea vipengele sita vya muhtasari na kutoa mifano kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anaelezea vipengele sita vya muhtasari na kuvitofautisha kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutafsiri muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Muhtasari umetafsiriwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika vipengele sita.	Anatafsiri muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kufuata vipengele viwili vya muhtasari.	Anatafsiri muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kufuata vipengele vinne vya muhtasari.	Anatafsiri muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kufuata vipengele vitano vya muhtasari kwa kutoa mifano.	Anatafsiri muhtasari kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kufuata vipengele sita vya muhtasari, kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	
	1.2 Kutumia kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya kitabu cha kiada kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya kitabu cha kiada imefafanuliwa (maana, sifa na umuhimu) kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana ya kitabu cha kiada kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana na sifa za kitabu cha kiada kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana ya kitabu cha kiada, sifa zake na umuhimu wake kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anafafanua maana ya kitabu cha kiada, sifa zake na umuhimu wake kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kutoa mifano ya namna kinavyotumika.	4

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kuelezea dhana ya kitabu cha ziada kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya kitabu cha ziada imefafanuliwa (maana, sifa na umuhimu) kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana ya kitabu cha ziada kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana na sifa za kitabu cha ziada kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua maana ya kitabu cha ziada, sifa na umuhimu wake kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anafafanua maana ya kitabu cha ziada, sifa na umuhimu wake kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano ya namna kinavyotumika.	
		c) Kufafanua dhana ya mwongozo wa mwalimu. kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya mwongozo wa mwalimu imefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana ya mwongozo wa mwalimu.	Anafafanua maana ya mwongozo wa mwalimu na sifa zake.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa mwongozo wa mwalimu kwa kutoa mifano.	Anafafanua maana, sifa, na umuhimu wa mwongozo wa mwalimu kwa kuhusianisha na muhtasari wa somo, kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kuchambua kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu vimechambuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anachambua kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu.	Anachambua kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anachambua kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anachambua kitabu cha kiada, ziada na mwongozo wa mwalimu na kuhusianisha na muhtasari wa somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kutoa mifano.	
	1.3 Kutumia azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona	Dhana ya azimio la kazi imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya azimio la kazi.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa azimio la kazi.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu wa azimio la kazi na kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kutoa mifano.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu wa azimio la kazi na kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha vipengele vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona	Vipengele vya azimio la kazi vimebainishwa.	Anabainisha vipengele sita vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele nane vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele kumi vya azimio la kazi kwa kutoa mifano.	Anabainisha vipengele kumi na moja vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	
		c) Kuandaa Azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona	Azimio la kazi limeandaliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona.	Anaandaa vipengele viwili vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa vipengele vinne vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa vipengele sita vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anaandaa vipengele nane vya azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kufafanua dhana ya andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya andalio la somo imefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua maana ya andalio la somo.	Anafafanua maana na umuhimu wa andalio la somo.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa andalio la somo kwa kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala na kutoa mifano.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa andalio la somo kwa kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala, kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	
		e) Kufafanua vipengele vya andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Vipengele vya andalio la somo vimefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anafafanua kipengele kimoja cha andalio la somo.	Anafafanua vipengele viwili vya andalio la somo.	Anafafanua vipengele vitatu vya andalio la somo kwa kutoa mifano.	Anafafanua vipengele vinne vya andalio la somo kwa kutoa mifano na kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		f) Kuandaa andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona	Andalio la somo limeandaliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona.	Anaandaa andalio la somo kwa kuzingatia hatua moja.	Anaandaa andalio la somo kwa kuzingatia hatua mbili.	Anaandaa andalio la somo kwa kuzingatia hatua tatu na kutoa mifano.	Anaandaa andalio la somo kwa kuzingatia hatua zote, mahitaji ya mwanafunzi, kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	
		g) Kueleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona	Uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio la kazi na andalio la somo umeelezwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari na mwongozo.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada na cha ziada.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, cha ziada na azimio la kazi kwa kutoa mifano.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, cha ziada, azimio la kazi na andalio la somo kwa kutoa mifano kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		h) Kufafanua dhana ya nukuu za somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya nukuu za somo imefafanuliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na uziwikutoona.	Anafafanua maana na sifa ya nukuu za somo.	Anafafanua maana, sifa umuhimu, dhima na vigezo vya kufuata wakati wa kuandaa nukuu za somo.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu, dhima, vigezo vya kufuata wakati wa kuandaa nukuu na anaandaa nukuu kwa kufuata muhtasari wa somo, vitabu na marejeo.	Anafafanua maana, umuhimu, dhima na vigezo vya kufuata wakati wa kuandaa nukuu za somo kwa kufuata muhtasari wa somo, vitabu na marejeo katika kufundisha na kujifunzia kwa kutoa mifano na kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na mazingira halisi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		i) Kueleza dhana ya shajara ya somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya shajara imeelezwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anaeleza maana ya shajara ya somo.	Anaeleza maana na umuhimu wa shajara katika kufundishia na kujifunzia.	Anaeleza maana, umuhimu, vipengele na dhima ya shajara katika kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano.	Anaeleza maana, umuhimu, vipengele na dhima ya shajara katika kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano na kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na mazingira halisi.	
2.0 Kutumia mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	2.1 Kufafanua mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mbinu na njia nane za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimefafanuliwa.	Anafafanua mbinu na njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua mbinu na njia nne za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafafanua mbinu na njia sita za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa mifano.	Anafafanua mbinu na njia nane za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa mifano, na kuhusianisha na mazingira halisi.	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kutathmini mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mbinu na njia nane za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimetathminiwa.	Anatathmini mbinu na njia mbili za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini mbinu na njia nne za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini mbinu na njia sita za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kutumia mifano halisi.	Anatathmini mbinu na njia nane za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kutumia mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	
		c) Kurekebisha mbinu na njia ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mbinu na njia sita za ufundishaji na ujifunzaji zimerekebishwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anarekebisha mbinu na njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anarekebisha mbinu na njia nne za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anarekebisha mbinu na njia sita za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anarekebisha mbinu na njia sita za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira halisi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.2 Kutumia mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji katika kumfundisha mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	<p>a) Kubaini mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>b) Kutumia mazingira yanayomzunguka Mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kuandaa mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia</p>	<p>Mbinu na njia nane za kufundishia na kujifunzia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebainishwa.</p> <p>Mazingira yanayomzunguka Mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona yametumika katika kuandaa mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia.</p>	<p>Anabaini mbinu na njia mbili za kufundishia na kujifunzia.</p> <p>Anatumia mazingira yanayomzunguka mwanafunzi katika kuandaa njia au mbinu za kufundishia na kujifunzia.</p>	<p>Anabaini mbinu na njia nne za kufundishia na kujifunzia.</p> <p>Anatumia mazingira yanayomzunguka mwanafunzi katika kuandaa mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mfano.</p>	<p>Anabaini mbinu na njia sita za kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano.</p> <p>Anatumia mazingira yanayomzunguka mwanafunzi katika kuandaa mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano.</p>	<p>Anabaini mbinu na njia nane za kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano kulingana na mazingira yanayomzunguka.</p> <p>Anatumia mazingira yanayomzunguka mwanafunzi katika kuandaa mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia kwa kutoa mifano kulingana na mazingira halisi.</p>	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kubadilisha mbinu na njia ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kulingana na mahitaji	Mbinu na njia za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebadilishwa kulingana na mahitaji.	Anabadilisha mbinu na njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kulingana na mahitaji.	Anabadilisha mbinu na njia nne za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kulingana na mahitaji.	Anabadilisha mbinu na njia sita za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kulingana na mahitaji kwa kutoa mifano.	Anabadilisha mbinu na njia sita za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kulingana na mahitaji kwa kutoa mifano inayohusiana na mazingira yanayomzunguka.	
	2.3 Kutumia mazingira yanayomzunguka mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika kubuni, kufaragua na kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji	a) Kuchambua zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimechambuliwa.	Anaorodhesha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi.	Anaeleza zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi na kutoa mifano.	Anachambua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi na kutoa mifano.	Anachambua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi na kutoa mifano inayohusiana na mazingira.	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimetumika kwa kuzingatia mahitaji.	Anatumia zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi.	Anatumia zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji.	Anatumia zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji na kutoa mifano.	Anatumia zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji, kundi na kuhusisha mazingira.	
		c) Kubuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebuniwa.	Anabuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anabuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kuonesha mifano.	Anabuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona na kuonesha mifano kwa kutumia vitu halisi.	Anabuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kwa kutoa mifano, kutumia vitu halisi na kuhusianisha mazingira.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kutathmini ubora wa zana katika kuwasilisha dhana iliyokusudiwa kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Ubora wa zana katika kuwasilisha dhana iliyokusudiwa kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona imetathminiwa.	Anatathmini ubora wa zana katika kuwasilisha dhana iliyokusudiwa kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini ubora wa zana katika kuwasilisha dhana iliyokusudiwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini ubora wa zana katika kuwasilisha dhana iliyokusudiwa kwa kuzingatia somo/mada, umri na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatathmini ubora wa zana katika kuwasilisha dhana iliyokusudiwa kwa kuzingatia somo/mada, umri, usalama, uimara wake kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona akihusianisha na mazingira.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		e) Kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimefaraguliwa.	Anafaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuumba na kuunda kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuumba, kuunda na kuchonga kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuumba, kuunda, kuchonga na kufinyanga kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuumba, kuunda, kuchonga, kufinyanga, kusuka na kuchora kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kuhusianisha na mazingira.	
	2.4 Kutumia stadi za kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika ufundishaji na ujifunzaji	a) Kufafanua dhana ya kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona imefafanuliwa.	Anafafanua dhana ya kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua dhana ya kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi kwa kuzingatia umuhimu wake katika ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua dhana ya kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi kwa kuzingatia umuhimu wake katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	Anafafanua dhana ya kurekebisha mwenendo wa mwanafunzi kwa kuzingatia umuhimu wake katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano, kuzingatia kundi na kuhusianisha na mazingira.	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kufafanua tabia za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zinazotakiwa kurekebisha na kujaza katika fomu	Tabia za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zinazotakiwa kurekebisha zimefafanuliwa na kujazwa katika fomu.	Anafafanua ujazaji wa fomu ya tabia na mwenendo wa mwanafunzi unaochunguzwa.	Anafafanua ujazaji wa fomu ya tabia na mwenendo wa mwanafunzi unaochunguzwa kwa kuzingatia umuhimu wake.	Anafafanua ujazaji wa fomu ya tabia na mwenendo wa mwanafunzi unaochunguzwa kwa kuzingatia urudiwaji wa tendo.	Anafafanua ujazaji wa fomu ya tabia na mwenendo wa mwanafunzi unaochunguzwa kwa kuzingatia umuhimu wake, urudiwaji wa tendo na muda wa tendo ndani na nje ya darasa.	
		c) Kubaini njia za kubadili mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Njia za kubadili mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebainishwa.	Anabaini njia za kubadilisha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia vitu halisi.	Anabaini njia za kubadilisha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia vitu halisi na kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anabaini njia za kubadilisha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia vitu halisi, kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kwa kutoa mifano.	Anabaini njia za kubadilisha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia vitu halisi, vifani, na vitu vyenye mnga'ao kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi, kwa kutoa mifano na kuhusianisha na mazingira.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.5 Kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kubaini mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona yamebainishwa.	Anabainisha mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi.	Anabainisha mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anabainisha mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kutoa mifano na kutumia vitu halisi.	Anabainisha mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kutoa mifano, kutumia vitu halisi na kuhusianisha na mazingira.	4
		b) Kubainisha mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona yamebainishwa kwa kuzingatia vipengele vitano.	Anaorodhesha mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi.	Anabainisha mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi kwa kuzingatia vipengele viwili.	Anabainisha mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi kwa kuzingatia vipengele vitatu.	Anabainisha mambo muhimu katika kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi kwa kuzingatia vipengele vitano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona umeandaliwa.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi na mahitaji.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi, mahitaji na njia.	Anafafanua uandaaji wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi, mahitaji, njia, wahusika na muda.	
		d) Kutumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona umetumika.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi na mahitaji.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingaia kundi, mahitaji na njia.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi, mahitaji, njia, na muda.	Anatumia mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia kundi, mahitaji, njia, muda na wahusika.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	2.6 Kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	<p>a) Kufafanua dhana ya TEHAMA kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>b) Kuchambua vifaa vya TEHAMA kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwasiliana</p>	<p>Dhana ya TEHAMA imefafanuliwa (maana, aina na umuhimu) kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.</p> <p>Vifaa vya TEHAMA kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona vimechambuliwa.</p>	<p>Anafafanua maana ya TEHAMA .</p> <p>Anachambua vifaa visivyo vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.</p>	<p>Anafafanua maana na aina za TEHAMA.</p> <p>Anachambua vifaa vya kielektroniki na visivyo vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.</p>	<p>Anafafanua maana, aina na umuhimu wa TEHAMA kwa kutoa mifano.</p> <p>Anachambua vifaa vya kielektroniki na visivyo vya kielektroniki na programu zake kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.</p>	<p>Anafafanua maana, aina na umuhimu wa TEHAMA kwa kutoa mifano kulingana na mazingira husika ya mwanafunzi.</p> <p>Anachambua vifaa vya kielektroniki na visivyo vya kielektroniki na programu zake na kuzitofautisha kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.</p>	4

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutumia vifaa vya TEHAMA katika kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwasiliana	Vifaa vya TEHAMA vimetumika katika kumwezesha mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona kuwasiliana kulingana na mahitaji yake.	Anatumia vifaa visivyo vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatumia vifaa vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatumia vifaa visivyo vya kielektroniki na vya kielektroniki kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatumia vifaa visivyo vya kielektroniki na vya kielektroniki kulingana na programu husika kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	
		d) Kupendekeza kazi zitakazosaidia kubadilisha tabia ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Kazi zinazosaidia kubadili tabia ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimependekezwa.	Anapendekeza kazi zinazosaidia kubadili tabia ya mwanafunzi.	Anapendekeza kazi zinazosaidia kubadili tabia ya mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia michezo.	Anapendekeza kazi zinazosaidia kubadili tabia ya mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia michezo na kazi za ziada.	Anapendekeza kazi zinazosaidia kubadili tabia ya mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia michezo, kazi za ziada na kazi za vikundi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		e) Kuwashirikisha wadau katika kurekebisha tabia za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika ufundishaji na ujifunzaji	Wadau katika kurekebisha tabia za Mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona katika ufundishaji na ujifunzaji wameshirikishwa.	Anashirikisha wadau katika kurekebisha tabia na mwenendo wa mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji.	Anashirikisha wadau katika kurekebisha tabia na mwenendo wa mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji na kundi.	Anashirikisha wadau katika kurekebisha tabia na mwenendo wa mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji, kundi na aina za wadau.	Anashirikisha wadau katika kurekebisha tabia na mwenendo wa mwanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji, kundi na aina za wadau kwa kuhusianisha na mazingira.	
3.0 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	3.1 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia imefafanuliwa.	Anafafanua dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia maana.	Anafafanua dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia maana na makundi.	Anafafanua dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia maana, makundi na umuhimu.	Anafafanua dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia maana, makundi, umuhimu na sifa kulingana na mahitaji maalumu ya mwanafunzi.	4

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kueleza sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada, umri, uhalisia, mwonekano na upatikanaji zimeelezwa.	Anaeleza sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada.	Anaeleza sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada na umri.	Anaeleza sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada, umri na uhalisia.	Anaeleza sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mada, umri, uhalisia, mwonekano na upatikanaji.	
		c) Kubainisha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebainishwa.	Anaorodhesha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia aina ya zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia aina na sifa za zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anabainisha zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia aina, sifa na ubora wa zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano kulingana na mazingira.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	3.2 Kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kueleza dhana ya kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya kubuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona imeelezwa.	Anaeleza dhana ya kubuni zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaeleza dhana ya kubuni na kutengeneza zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaeleza dhana ya kubuni, kutengeneza na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaeleza dhana ya kubuni, kutengeneza, kufaragua na umuhimu wa kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	4

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha upatikanaji wa malighafi za kutengenezea zana kwa kutumia mazingira katika kubuni na kutengeza zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Upatikanaji wa malighafi ya kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona umebainishwa.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi ya kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi za aina mbili za kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi za aina tatu za kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha upatikanaji wa malighafi za aina nne za kutengezea zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano ya zana na jinsi ya kuzitumia.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kutengeneza zana mbalimbali za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Zana tano za kufundishia na kujifunzia zimetengenezwa kwa kuzingatia sifa za zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.	Anatengeneza zana mbili za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatengeneza zana tatu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana, malighafi na vifaa kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatengeneza zana nne za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana, malighafi, vifaa na eneo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anatengeneza zana tano za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia sifa za zana, malighafi, vifaa na eneo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		d) Kutathmini uwezo wa zana kwa kufanya majaribio ya matumizi ya zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Uwezo wa zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana inayohusika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Anatathmini uwezo wa zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana inayohusika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kuzingatia makundi na aina.	Anatathmini uwezo wa zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana inayohusika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kuzingatia makundi, aina na ubora.	Anatathmini uwezo wa zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana inayohusika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kuzingatia makundi, aina, ubora na kuzijaribisha kwa mwanafunzi mmoja mmoja na kwa kundi.	Anatathmini uwezo wa zana za kufundishia na kujifunzia katika kuwasilisha dhana inayohusika kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kuzingatia makundi, aina, ubora na kuzijaribisha kwa mwanafunzi mmoja mmoja, kwa kundi na kwa darasa.	
	3.3 Kuhifadhi zana za kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya matumizi endelevu	a) Kubainisha maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi	Maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi yamebainishwa.	Anataja maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi.	Anabainisha maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi kulingana na aina ya zana.	Anabainisha maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi kulingana na aina na sifa za zana.	Anabainisha maeneo ya kuhifadhi zana za mwanafunzi kulingana na aina, sifa na ubora wa zana.	4

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji	Mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji yamebainishwa.	Anaorodhesha mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha sifa za mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia sifa na athari zake.	Anabainisha mazingira yanayoweza kuharibu zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia sifa, athari zake na jinsi ya kuchukua tahadhari.	
		c) Kuainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana	Njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana zimeainishwa.	Anataja njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana.	Anachambua njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana.	Anaainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana kwa kutoa mifano.	Anaainisha njia za utunzaji wa zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na aina ya zana kwa kutoa mifano inayotofautisha njia moja na nyingine.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
4.0 Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	4.1 Kutambua wadau katika kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kufafanua dhana ya wadau katika huduma ya elimu ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Dhana ya wadau katika huduma ya elimu ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona imefafanuliwa.	Anafafanua dhana ya wadau katika huduma ya elimu kwa mwanafunzi.	Anafafanua dhana ya wadau katika huduma ya elimu kwa mwanafunzi na kueleza umuhimu wake katika ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua dhana ya wadau katika huduma ya elimu kwa mwanafunzi na kueleza umuhimu wake katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia kundi.	Anafafanua dhana ya wadau katika huduma ya elimu kwa mwanafunzi na kueleza umuhimu wake katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia kundi kutoa mifano inayohusiana na mazingira.	5
		b) Kuwabaini wadau wanaotoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Wadau wanaotoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona wamebainishwa.	Anaorodhesha wadau wanaotoa huduma kwa mwanafunzi.	Anabainisha wadau wanaotoa huduma kwa mwanafunzi kwa kuzingatia kazi za wadau.	Anabainisha wadau wanaotoa huduma kwa mwanafunzi kwa kuzingatia aina za wadau na umuhimu wao katika elimu.	Anabainisha wadau wanaotoa huduma kwa mwanafunzi kwa kuzingatia aina za wadau, kazi za wadau na umuhimu wao katika elimu kulingana na mazingira ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kuchambua majukumu ya wadau katika kumpatia afua stahiki mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Majukumu ya wadau katika kumpatia afua stahiki mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona yamechambuliwa.	Anaorodhesha majukumu ya wadau katika kumpatia afua stahiki mwanafunzi.	Anachambua majukumu ya wadau katika kumpatia mwanafunzi afua stahiki.	Anachambua, majukumu ya wadau ndani ya shule na nje ya shule kwa kutoa mifano.	Anachambua, majukumu ya wadau ndani ya shule na nje ya shule kwa kutoa mifano kulingana na mazingira.	
	4.2 Kutumia wadau katika kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	a) Kubaini changamoto za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Changamoto saba za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebainishwa.	Anabainisha changamoto tatu za mwanafunzi.	Anabainisha changamoto tano za mwanafunzi.	Anabainisha changamoto saba za mwanafunzi kwa kuzingatia kundi na kutoa mifano.	Anabainisha changamoto saba za mwanafunzi kwa kuzingatia kundi na kutoa mifano kulingana na mazingira ya mwanafunzi.	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		b) Kubainisha mbinu za kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Mbinu za kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimebainishwa.	Anabainisha mbinu mbili za kutatua changamoto za mwanafunzi.	Anabainisha mbinu nne za kutatua changamoto za mwanafunzi.	Anabainisha mbinu sita za kutatua changamoto za mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anabainisha mbinu sita za kutatua changamoto za mwanafunzi kwa kutoa mifano na kuzingatia mazingira ya mwanafunzi.	
		c) Kufanya utetezi wa haki za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Haki za mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimetetewa.	Anaelezea haki za mwanafunzi.	Anaelezea jinsi ya kutetea haki za mwanafunzi.	Anaelezea jinsi ya kutetea haki za mwanafunzi kwa kutoa mifano.	Anaelezea jinsi ya kutetea haki za mwanafunzi kwa kutoa mifano na kuzingatia mazingira ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
	4.3 Kushirikiana na wasaidizi wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona ili kuboresha ujifunzaji	<p>a) Kuandaa kwa ushirikiano na msaidizi wa mwalimu majukumu na malengo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi yameandaliwa kwa kushirikiana na msaidizi wa mwalimu.</p> <p>b) Kumjengea msaidizi wa mwalimu ujuzi wa kutumia vifaa saidizi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p>	<p>Majukumu na malengo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi yameandaliwa kwa kushirikiana na msaidizi wa mwalimu.</p> <p>Msaidizi wa mwalimu amejengea ujuzi wa kutumia vifaa saidizi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.</p>	Anachambua majukumu na malengo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kushirikiana na msaidizi wa mwalimu kwa kuzingatia kundi la mwanafunzi.	Anachambua majukumu na malengo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kushirikiana na msaidizi wa mwalimu kwa kuzingatia kundi la Mwanafunzi na vifaa.	Anachambua majukumu na malengo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kushirikiana na msaidizi wa mwalimu kwa kuzingatia kundi la mwanafunzi, vifaa na zana.	Anachambua majukumu na malengo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kushirikiana na msaidizi wa mwalimu kwa kuzingatia kundi la mwanafunzi, vifaa, zana na kuhusianisha na mazingira.	5

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji Chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri Sana	
		c) Kujenga stadi za kumwezesha msaidizi wa mwalimu kuwasiliana na mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Stadi za kumwezesha msaidizi wa mwalimu kuwasiliana na mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona zimefafanuliwa.	Anafafanua stadi za kumwezesha msaidizi wa mwalimu kuwasiliana na mwanafunzi.	Anafafanua stadi za kumwezesha msaidizi wa mwalimu kuwasiliana na mwanafunzi kwa tahajia ya vidole.	Anafafanua stadi za kumwezesha msaidizi wa mwalimu kuwasiliana na mwanafunzi kwa tahajia ya vidole na lugha ya alama.	Anafafanua stadi za kumwezesha msaidizi wa mwalimu kuwasiliana na mwanafunzi kwa tahajia ya vidole, lugha ya alama, lugha ya alama mguso na maandishi ya Breli.	
		d) Kuwashirikisha wadau katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona	Wadau katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona wameshirikishwa.	Anashirikisha wadau katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi.	Anashirikisha wadau katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji yake.	Anashirikisha wadau katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji yake na majukumu ya kila mdau.	Anashirikisha wadau katika ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia mahitaji yake na majukumu ya kila mdau kwa kuhusianisha na mazingira.	

Jedwali namba 8: Umahiri wa Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili na Mwanafunzi mwenye Usonji

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
<p>1.0 Kuchambua sera na vifaa vya mtaala katika somo la Sayansi na Teknolojia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p>	<p>1.1 Kuhusianisha sera ya elimu na mafunzo ya mwaka 2014 na mtaala wa astashahada ya ualimu</p> <p>1.2 Kuchambua muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia</p> <p>1.3 Kutumia azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p>
<p>2.0 Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia</p>	<p>2.1 Kuchambua njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia</p> <p>2.2 Kuchambua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>2.3 Kuchambua njia na mbinu mujarabu za upimaji kulingana na uwezo na hatua, ari na mahitaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p>

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi
3.0 Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	3.1 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 3.2 Kutunza zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 3.3 Kukarabati zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji
4.0 Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa (hatua) kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	4.1 Kueleza njia na mbinu za kumudu darasa 4.2 Kufafanua dhana ya marekebisho mwenendo kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji
5.0 Kuandaa mipango ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	5.1 Kuandaa mpango ya kielimu binafsi kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 5.2 Kuandaa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji 5.3 Kubaini wadau wa mpango wa kielimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji

Jedwali namba 9: Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji wa Somo la Sayansi na Teknolojia kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili na Mwanafunzi mwenye Usonji

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
1.0 Kuchambua sera na vifaa vya mtaala katika somo la Sayansi na Teknolojia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi	1.1 Kuhusianisha sera ya Elimu na mafunzo ya mwaka 2014 na mtaala wa Astashahada ya ualimu elimu maalumu	a) Kuchambua sera ya elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuhusianisha na malengo ya ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Sayansi na Teknolojia	Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 imechambuliwa na kuhusianishwa na malengo ya somo la Sayansi na Teknolojia.	Kuchambua sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuhusianisha na malengo mawili ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Kuchambua na kusoma sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuhusianisha malengo manne ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Kuchambua na kusoma sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuhusianisha malengo matano ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Kuchambua na kusoma sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 na kuhusianisha malengo saba ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	7

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		b) Kufasili Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kwa kuhusianisha na vikwazo vya ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu	Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 imefasiliwa kwa kuhusianishwa na vikwazo vya ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.	Anafasili Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 bila kuhusianisha vikwazo vya ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.	Anafasili Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kwa kuhusianisha na vikwazo viwili vya ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.	Anafasili Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kwa kuhusianisha na vikwazo vitatu vya ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu.	Anafasili Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kwa kuhusianisha na vikwazo vinne vya ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu na kutoa maelezo.	
	1.2 Kuchambua muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia	a) Kueleza dhana ya muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	Dhana ya kuchambua muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana na sifa za muhtasari katika ufundishaji wa ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa muhtasari katika ufundishaji wa ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu na matumizi ya muhtasari katika ufundishaji wa ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	7

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		b) Kubainisha muundo wa muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Muundo wa muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia umebainishwa katika vipengele kumi na mbili.	Anabainisha vipengele vitatu vya muhtasari.	Anabainisha vipengele sita vya muhtasari wa somo.	Anabainisha vipengele tisa vya muundo wake na kutoa mifano.	Anabainisha vipengele kumi na mbili vya muhtasari na kutoa mifano.	
		c) Kufafanua vipengele vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia	Vipengele vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia vimefafanuliwa.	Anafafanua vipengele vitatu vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua vipengele sita vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia.	Anafafanua vipengele tisa vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	Anafafanua vipengele kumi na mbili vya muhtasari wa kufundishia somo la Sayansi na Teknolojia na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
	1.3 Kutumia azimio la kazi na andalio la somo kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye ulemavu wa usonji	a) Kufafanua dhana ya azimio la kazi	Dhana ya azimio la kazi imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya azimio la kazi.	Anafafanua maana na sifa za azimio la kazi.	Anafafanua maana, sifa na umuhimu wa azimio la kazi na kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kuzingatia mazingira ya mwanafunzi.	Anafafanua maana, sifa, umuhimu wa azimio la kazi na kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	7
		b) Kubainisha vipengele vya azimio la kazi	Vipengele kumi vya azimio la kazi vimebainishwa.	Anabainisha vipengele vitatu vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele sita vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele nane vya azimio la kazi.	Anabainisha vipengele kumi vya azimio la kazi na kuelezea kazi na umuhimu wa kila kipengele.	
		c) Kuandaa Azimio la kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji	Azimio la kazi limeandaliwa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa azimio la kazi bila kufuata mpangilio wa vipengele vya azimio la kazi.	Anaandaa azimio la kazi bila kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa azimio la kazi kwa kufuata vipengele na kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa azimio la kazi na kuliboresha kwa kufuata vipengele na kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		d) Kufafanua dhana ya andalio la somo	Dhana ya andalio la somo imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya andalio la somo.	Anafafanua maana na umuhimu wa andalio la somo.	Anafafanua maana, umuhimu wa andalio la somo na kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala.	Anafafanua maana, umuhimu wa andalio la somo na kutofautisha na vifaa vingine vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	
		e) Kueleza vipengele vinne vya andalio la somo	Vipengele vinne vya andalio la somo vimeelezwa.	Anaeleza kipengele kimoja cha andalio la somo.	Anaeleza vipengele viwili vya andalio la somo.	Anaeleza vipengele vitatu vya andalio la somo.	Anaeleza vipengele vinne vya andalio la somo.	
		f) Kuandaa andalio la somo kwa kufuata hatua nne kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na usonji	Andalio la somo limeandaliwa kwa kufuata hatua zote nne kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua moja ya uandaaji.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua mbili za uandaaji.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua tatu za uandaaji.	Anaandaa andalio la somo kwa kufuata hatua nne za uandaaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		g) Kueleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio na andalio la somo	Uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio na andalio la somo umelezwa.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari na mwongozo.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada na ziada.	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada na azimio la kazi	Anaeleza uhusiano uliopo kati ya muhtasari, mwongozo, kitabu cha kiada, ziada, azimio la kazi na andalio la somo.	
2.0 Kutumia njia, mbinu na mikakati ya kufundishia na kujifunzia	2.1 Kuchambua njia, mbinu na mkakati wa kufundishia na kujifunzia	a) Kufafanua istilahi zifuatazo: njia, mbinu na mkakati wa ufundishaji na ujifunzaji	Istilahi zilizotajwa zimefafanuliwa.	Anafafanua istilahi moja ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua istilahi mbili za ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua istilahi tatu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutolea mifano.	Anafafanua istilahi tatu za ufundishaji na ujifunzaji na kuzitolea mifano halisi pamoja na kuwaelekeza wengine.	7
		b) Kueleza umuhimu wa njia na mbinu za ufundishaji	Umuhimu wa njia na mbinu za ufundishaji umelezwa.	Anaeleza faida mbili za njia na mbinu za ufundishaji.	Anaeleza faida nne za njia na mbinu za ufundishaji.	Anaeleza faida sita za njia na mbinu za ufundishaji.	Anaeleza faida sita za njia na mbinu za ufundishaji kwa kutolea mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		c) Kuchambua njia, mbinu na mikakati ya ufundishaji na ujifunzaji	Njia mbili, mbinu sita na mikakati nane ya kufundishia na kujifunzia zimechambuliwa.	Anachambua njia mbili za ufundishaji na ujifunzaji.	Anachambua njia mbili, mbinu mbili na mikakati miwili ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anachambua njia mbili, mbinu nne na mikakati sita ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	Anachambua njia mbili, mbinu sita na mikakati nane ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	
		d) Kuainisha njia, mbinu na mikakati muafaka ya ufundishaji na ujifunzaji	Njia, mbinu na mikakati muafaka imeainishwa.	Anaainisha njia, mbinu na mikakati miwili mwafaka ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anaainisha njia, mbinu na mikakati minne mwafaka ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anaainisha njia, mbinu na mikakati sita mwafaka ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	Anaainisha njia, mbinu na mikakati nane mwafaka ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	
		e) Kutumia njia, mbinu na mikakati muafaka ya ufundishaji na ujifunzaji	Njia, mbinu na mikakati muafaka imetumika.	Anatumia njia, mbinu na mikakati miwili muafaka ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anatumia njia, mbinu na mikakati minne muafaka ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anatumia njia, mbinu na mikakati sita muafaka ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anatumia njia, mbinu na mikakati ya ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano na kuwaelezea wengine.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
	2.2 Kuchambua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kufafanua dhana ya zana za ufundishaji na ujifunzaji	Dhana ya zana za ufundishaji na ujifunzaji imefafanuliwa.	Anafafanua maana ya zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua maana na aina za zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua maana, aina na sifa za zana zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua maana, aina sifa, umuhimu na changamoto za upatikanaji wa zana katika ufundishaji na ujifunzaji na kutoa mifano dhahiri.	7
		b) Kubainisha makundi matatu ya zana zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Makundi matatu ya zana za ufundishaji na ujifunzaji yamebainishwa.	Anabainisha kundi moja la zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha makundi mawili ya zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha makundi matatu ya zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha makundi matatu ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		c) Kufafanua sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji	Sifa za zana za ufundishaji na ujifunzaji zimefafanuliwa.	Anafafanua sifa tatu za zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua sifa za zana za kundi mojawapo kati ya zana mguso, masikizi na masikizi maono.	Anafafanua sifa za zana za makundi mawili kati ya zana mguso, masikizi na masikizi maono kwa kutoa mifano.	Anafafanua sifa za zana mguso, masikizi na masikizi maono kwa kutoa mifano dhahiri kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	
		d) Kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji	Zana za ufundishaji na ujifunzaji zimefaraguliwa.	Anafaragua zana bila kuzingatia mahitaji.	Anafaragua zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anafaragua zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kuonesha mifano.	Anafaragua zana kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi kwa kutoa mifano halisi kulingana na mazingira.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
	2.3 Kuchambua njia na mbinu mujarabu za upimaji kulingana na uwezo, hatua, ari na mahitaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kuchanganua mbinu za upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili	Mbinu za upimaji zimechanganuliwa.	Anachanganua mbinu mbili za upimaji.	Anachanganua mbinu tatu za upimaji.	Anachanganua mbinu nne za upimaji kwa kutoa mifano.	Anachanganua mbinu tano za upimaji kwa mifano kulingana na mahitaji na mazingira ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili.	7
		b) Kuainisha mbinu za upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye usonji	Mbinu tano za upimaji zimeainishwa.	Anaainisha mbinu mbili za upimaji.	Anaainisha mbinu tatu za upimaji.	Anaainisha mbinu nne za upimaji na kutoa mifano.	Anaainisha mbinu tano za upimaji kwa kutoa mifano kulingana na mahitaji na mazingira ya mwanafunzi mwenye usonji.	
		c) Kuchanganua umuhimu wa mbinu za upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji	Umuhimu wa mbinu za upimaji umechanganuliwa.	Anaorodhesha umuhimu wa mbinu za upimaji.	Anaeleza umuhimu wa mbinu za upimaji.	Anachanganua umuhimu wa mbinu za upimaji.	Anachanganua umuhimu wa mbinu za upimaji kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		d) Kutumia mbinu za upimaji katika ufundishaji na ujifunzaji	Mbinu za upimaji zimetumika.	Anatumia mbinu mbili za upimaji.	Anatumia mbinu tatu za upimaji.	Anatumia mbinu nne za upimaji kwa kutoa mifano.	Anatumia mbinu tano za upimaji, kutoa mifano na kuwashirikisha wengine .	
3.0 Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	3.1 Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi	a) Kueleza dhana ya zana za ufundishaji katika ufundishaji na ujifunzaji	Dhana ya zana za kufundishia na kujifunzia imeelezwa.	Anaeleza maana ya zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza maana ya zana na aina za zana za ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza maana, aina na umuhimu wa zana za ufundishaji na ujifunzaji na kutoa mifano.	Anaeleza maana, aina, sifa na umuhimu wa zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano halisi na kuwashirikisha wengine.	7
		b) Kubainisha umuhimu wa zana	Umuhimu wa zana umebainishwa.	Anabainisha faida mbili za kutumia zana.	Anabainisha faida nne za kutumia zana.	Anabainisha faida sita za kutumia zana na kuonesha mifano.	Anabainisha faida sita za kutumia zana na kutoa mifano halisi.	
		c) Kubainisha zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Zana stahiki za kufundishia na kujifunzia zimebainishwa.	Anaorodhesha zana stahiki za kufundishia na kujifunzia.	Anaeleza zana stahiki za kufundishia na kujifunzia na matumizi yake.	Anabainisha zana stahiki za kufundishia na kujifunzia na matumizi yake.	Anabainisha zana stahiki za kufundishia na kujifunzia, matumizi yake na kutoa mifano halisi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		d) Kufaragua zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Zana stahiki zimefaraguliwa.	Anafaragua zana zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji.	Anafaragua zana za kundi mojawapo kati ya zana mguso, masikizi na masikizi maono.	Anafaragua zana za makundi mawili kati ya zana mguso, masikizi na masikizi maono kwa kutoa mifano .	Anafaragua zana mguso, masikizi na masikizi maono kwa kutoa mifano dhahiri kulingana na mahitaji ya mwanafunzi .	
		e) Kutumia zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Zana stahiki zimetumika.	Anataja matumizi ya kundi moja la zana.	Anataja matumizi ya makundi mawili ya zana kulingana na viwango na mahitaji ya wanafunzi.	Anataja matumizi ya makundi matatu ya zana kulingana na viwango, mahitaji na mazingira halisi ya mwanafunzi.	Anataja matumizi ya makundi matatu ya zana na kuzitumia zana hizo kulingana na viwango, mahitaji na mazingira halisi ya mwanafunzi na kuonesha kwa mfano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
	3.2 Kutunza zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kueleza namna ya kutunza zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Namna ya kutunza zana stahiki zinazotumika imeelezwa.	Anaeleza umuhimu wa utunzaji wa zana.	Anaeleza umuhimu wa utunzaji wa zana na sehemu za kutunzia zana.	Anaeleza umuhimu na sehemu za utunzaji wa zana kwa kuzingatia mbinu za utunzaji wa zana.	Anaeleza umuhimu na sehemu za utunzaji wa zana kwa kuzingatia mbinu za utunzaji wa zana kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	7
		b) Kueleza changamoto za kutunza zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Changamoto za kutunza zana stahiki zimeelezwa.	Anaeleza changamoto mbili za kutunza zana stahiki.	Anaeleza na anabainisha changamoto tatu za kutunza zana stahiki.	Anaeleza, anabainisha changamoto nne na kutoa mifano ya changamoto za utunzaji wa zana stahiki.	Anaeleza changamoto tano na kutoa mifano ya changamoto za kutunza zana stahiki kulingana na mazingira yanayo mzunguka.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		c) Kufafanua namna ya kutatua changamoto za kutunza zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Changamoto za kutunza zana stahiki zimefafanuliwa.	Anafafanua mbinu mbili za kutatua changamoto za kutunza zana stahiki.	Anafafanua mbinu tatu za kutatua changamoto za kutunza zana stahiki.	Anafafanua mbinu nne za kutatua changamoto za kutunza zana stahiki.	Anafafanua mbinu tano za kutatua changamoto za kutunza zana stahiki na kutoa mifano.	
	3.3 Kukarabati zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kueleza namna ya kukarabati zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Namna ya kukarabati zana stahiki zimeelezwa.	Anaeleza mbinu mbili za kukarabati zana stahiki.	Anaeleza mbinu tatu za kukarabati zana stahiki.	Anaeleza mbinu nne za kukarabati zana stahiki.	Anaeleza mbinu tano za kukarabati zana stahiki na kutoa mifano.	7
		b) Kueleza faida za kukarabati zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Faida za kukarabati zana stahiki zimeelezwa.	Anaeleza faida mbili za ukarabati wa zana stahiki.	Anaeleza faida tatu za ukarabati wa zana stahiki.	Anaeleza faida nne za ukarabati wa zana stahiki na kutoa mifano.	Anaeleza faida tano za kukarabati zana stahiki kwa kuwashirikisha wengine.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		c) Kueleza changamoto za kukarabati zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Changamoto za kukarabati zana stahiki zimeelezwa.	Anaeleza changamoto mbili za kukarabati zana stahiki.	Anaeleza changamoto tatu za kukarabati zana stahiki.	Anaeleza changamoto nne na kutoa mifano ya changamoto za kukarabati zana stahiki.	Anaeleza, changamoto tano na kutoa mifano ya changamoto za kukarabati zana stahiki kulingana na mazingira yanayomzunguka pamoja na kuwaeleza wengine.	
		d) Kufafanua namna ya kutatua changamoto za kukarabati zana stahiki zinazotumika katika ufundishaji na ujifunzaji	Namna ya kutatua changamoto za kukarabati zana stahiki imefafanuliwa.	Anafafanua mbinu mbili za kutatua changamoto za kukarabati zana stahiki.	Anafafanua mbinu tatu za kutatua changamoto za kukarabati zana stahiki.	Anafafanua mbinu nne za kutatua changamoto za kukarabati zana stahiki.	Anafafanua mbinu tano za kutatua changamoto za kukarabati zana stahiki na kutoa mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
4.0 Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	4.1 Kueleza namna ya kumudu darasa	a) Kueleza dhana ya kumudu darasa	Dhana ya kumudu darasa imeelezwa.	Anaeleza maana ya kumudu darasa.	Anaeleza maana na umhimu wa kumudu darasa.	Anaeleza maana, umhimu na mbinu za kumudu darasa.	Anaeleza maana, umhimu na mbinu za kumudu darasa kwa kutoa mifano stahiki.	8
		b) Kufafanua njia na mbinu za kumudu darasa	Njia na mbinu za kumudu darasa zimefafanuliwa.	Anaorodhesha njia na mbinu za kumudu darasa.	Anaeleza njia na mbinu za kumudu darasa kwa kutoa mifano.	Anafafanua na kuchambua njia na mbinu za kumudu darasa kwa kutoa mifano.	Anafafanua njia na mbinu za kumudu darasa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi na kutoa mifano stahiki.	
		c) Kueleza namna ya kupanga darasa	Namna ya kupanga darasa imeelezwa.	Anaeleza namna ya kupanga darasa kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anaeleza namna ya kupanga darasa kulingana na shughuli.	Anaeleza na namna ya kupanga darasa kulingana na shughuli na idadi ya wanafunzi.	Anaeleza namna mbalimbali za kupanga darasa kulingana na shughuli na idadi na kuonesha mifano.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		d) Kueleza namna ya kushirikiana na msaidizi wa mwalimu	Namna ya kushirikiana na msaidizi wa mwalimu imeelezwa.	Anaorodhesha majukumu ya msaidizi wa mwalimu.	Anaeleza majukumu ya msaidizi wa mwalimu na namna ya kumshirikisha katika tendo la ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza majukumu ya msaidizi wa mwalimu na kueleza namna ya kumshirikisha katika tendo la ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza majukumu ya msaidizi wa mwalimu na namna ya kumshirikisha katika tendo la ufundishaji na ujifunzaji na kutoa mifano stahiki.	
		e) Kueleza dhana ya kuandaa darasa bainishi	Dhana ya kuandaa darasa bainishi imeelezwa.	Anaeleza maana ya darasa bainishi.	Anaeleza maana na sifa ya darasa bainishi.	Anaeleza maana, sifa na umuhimu wa darasa bainishi na kutoa mifano.	Anaeleza maana, sifa, umuhimu na namna ya kuandaa darasa bainishi linaloongea.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
	4.2 Kufafanua dhana ya marekebisho mwenendo kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kueleza dhana ya marekebisho mwenendo	Dhana ya marekebisho mwenendo imeelezwa.	Anaeleza maana ya marekebisho mwenendo.	Anaeleza maana na umuhimu wa marekebisho mwenendo.	Anaeleza maana na umuhimu wa marekebisho mwenendo kwa kutambua tabia mbalimbali za mwanafunzi.	Anaeleza maana na umuhimu wa marekebisho mwenendo kwa kutambua tabia mbalimbali za mwanafunzi na kutoa mifano.	7
		b) Kubainisha mbinu za marekebisho mwenendo	Mbinu za marekebisho mwenendo zimebainishwa.	Anataja mbinu za marakebesho mwenendo.	Anaeleza mbinu za marakebesho mwenendo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha mbinu za marakebesho mwenendo kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha mbinu za marakebesho mwenendo na kuandaa kisa mafunzo kwa usahihi kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		c) Kubainisha sheria na taratibu za kumudu marekebisho mwenendo katika darasa	Sheria na taratibu za kumudu marekebisho mwenendo zimebainishwa.	Anaorodhesha sheria za kumudu marekebisho mwenendo katika darasa.	Anaorodhesha sheria na taratibu za kumudu marekebisho mwenendo katika darasa.	Anabainisha sheria na taratibu za kumudu marekebisho mwenendo katika darasa kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha sheria na taratibu za kumudu marekebisho mwenendo katika darasa kulingana na mahitaji ya mwanafunzi na kuandaa orodha hakiki kwa ajili ya kufuatilia marekebisho mwenendo.	
5.0 Kuandaa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	5.1 Kuandaa Mpango binafsi wa kielimu	a) Kueleza dhana ya mpango binafsi wa kielimu	Dhana ya mpango binafsi wa kielimu imeelezwa.	Anaeleza maana ya mpango binafsi.	Anaeleza maana ya mpango binafsi na sifa zake.	Anaeleza maana ya mpango binafsi, sifa na umuhimu wake.	Anaeleza maana ya mpango binafsi, sifa, umuhimu na changamoto za uandaaji wake na kutoa mifano dhahiri.	8

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		b) Kubainisha vipengele vya mpango binafsi wa kielimu	Vipengele vya mpango binafsi wa kielimu vimebainishwa.	Anabainisha vipengele viwili vya mpango binafsi wa kielimu.	Anabainisha vipengele vitatu vya mpango binafsi wa kielimu.	Anabainisha vipengele vinne vya mpango binafsi wa kielimu na kuvifafanua.	Anabainisha vipengele vitano vya mpango binafsi wa kielimu, kuvifafanua na kuvitolea mifano.	
		c) Kuandaa mpango binafsi wa kielimu	Mpango binafsi wa kielimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji umeandaliwa.	Anaandaa mpango binafsi wa kielimu kwa kuzingatia taarifa za awali za mwanafunzi.	Anaandaa mpango binafsi wa kielimu kwa kuzingatia taarifa za awali, uwezo wa kutenda wa mwanafunzi na malengo ya mpango.	Anaandaa mpango binafsi wa kielimu kwa kuzingatia taarifa za awali, uwezo wa kutenda wa mwanafunzi, malengo ya mpango na kuonesha vipindi vya utekelezaji.	Anaandaa mpango binafsi wa kielimu kwa kuzingatia taarifa za awali, uwezo wa kutenda wa mwanafunzi, malengo ya mpango, vipindi vya utekelezaji na kuainisha wataalamu na vifaa mbalimbali vitakavyo hitajika.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		d) Kutathmini mpango binafsi wa kielimu	Mpango binafsi wa kielimu umetathminiwa.	Anatathmini mpango binafsi wa kielimu.	Anatathmini mpango binafsi wa kielimu kwa kuanisha matokeo ya baadhi ya vipengele.	Anatathmini mpango binafsi wa kielimu kwa kuanisha matokeo ya baadhi ya vipengele na kutoa mifano.	Anatathmini mpango binafsi wa kielimu kwa kuanisha matokeo ya vipengele na kutoa mapendekezo stahiki.	
	5.2 Kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kueleza dhana ya mpango wa ufundishaji na ujifunzaji	Dhana ya mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji imeelezwa.	Anaeleza maana ya mpango binafsi wa ujifunzaji na ufundishaji.	Anaeleza maana na sifa za mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza maana, sifa na umuhimu wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza maana, sifa na umuhimu wa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	10

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		b) Kubainisha vipengele vya mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji	Vipengele vya mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji vimebainishwa.	Anabainisha vipengele viwili vya mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha vipengele vitatu vya mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anabainisha vipengele vinne vya mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji na kutoa mifano.	Anabainisha vipengele vitano vya mpango binafsi wa ujifunzaji na ufundishaji na kutoa mifano kwa kuzingatia mazingira.	
		c) Kufafanua hatua za kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji	Hatua za kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji zimefafanuliwa.	Anataja hatua mbili za kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua hatua tatu za kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anafafanua hatua nne za kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji na kutoa mifano.	Anafafanua hatua tano za kuandaa mpango binafsi wa ufundishaji na ujifunzaji na kutoa mifano kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		d) Kutathmini mpango wa ujifunzaji na ufundishaji	Mpango wa ufundishaji na ujifunzaji umetathminiwa.	Anatathmini mpango wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anatathmini mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuanisha matokeo ya baadhi ya vipengele.	Anatathmini mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuanisha matokeo ya baadhi ya vipengele na kutoa mifano.	Anatathmini mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuanisha matokeo ya vipengele na kutoa mapendekezo stahiki.	
		e) Kutumia mpango wa ufundishaji na ujifunzaji	Mpango wa ufundishaji na ujifunzaji umetumika.	Anatumia mpango wa ufundishaji na ujifunzaji bila kufuata vipengele.	Anatumia mpango wa ujifunzaji kwa kuzingatia vipengele viwili.	Anatumia mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia vipengele vinne.	Anatumia mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia vipengele sita.	
		f) Kuandaa na kutumia fomu ya maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji	Fomu ya maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji imeandaliwa.	Anaandaa fomu ya maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji.	Anaandaa na kutumia fomu ya maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa siku mbili kati ya tano.	Anaandaa na kutumia fomu ya maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa siku tano.	Anaandaa na kutumia fomu ya maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa siku tano na kutoa tathmini.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
	5.3 Kubaini wadau wa mpango wa kielimu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji	a) Kueleza dhana ya wadau wa mpango wa kielimu	Dhana ya wadau wa mpango wa kielimu imeelezwa.	Anaeleza maana ya wadau wa kielimu.	Anaeleza maana ya wadau wa kielimu na umuhimu wao.	Anaeleza maana, sifa na umuhimu wa wadau wa kielimu na anataja angalau wadau watano wa kielimu.	Anaeleza maana, sifa, umuhimu na kazi za wadau wa kielimu, anataja angalau wadau watano wa kielimu na anaeleza kazi za wadau wa kielelimu.	7
		b) Kubainisha wadau wa mpango wa kielimu	Wadau wa mpango wa kielimu wamebainishwa.	Anataja wadau wa mpango wa kielimu.	Anataja wadau wa mpango wa kielimu kwa kuwatofautisha kulingana na mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha wadau wa mpango wa kielimu, kuwatofautisha kulingana na kazi zao kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	Anabainisha wadau wa mpango wa kielimu, umuhimu wao, kuwatofautisha kulingana na kazi zao kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.	

Umahiri Mkuu	Umahiri Mahususi	Shughuli za Kutendwa na Mwalimu Tarajali	Vigezo vya Upimaji	Upimaji wa Viwango vya Utendaji				Idadi ya Vipindi
				Utendaji chini ya Wastani	Utendaji wa Wastani	Utendaji Mzuri	Utendaji Mzuri sana	
		c) Kueleza umuhimu wa kushirikisha wadau wa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji	Umuhimu wa kushirikisha wadau wa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji umeelezwa.	Anataja umuhimu wa kushirikisha wadau wa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza umuhimu wa kushirikisha wadau wa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji.	Anaeleza umuhimu wa kushirikisha wadau wa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano.	Anaeleza umuhimu wa kushirikisha wadau wa mpango wa ufundishaji na ujifunzaji kwa kutoa mifano kulinga na mazingira yanayomzunguka.	

Orodha ya Machapisho

- Taasisi ya Elimu Tanzania. (2016). *Muhtasari wa somo la sayansi na teknolojia elimumsingi darasa la III-VI*. Dar-es-Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.
- Taasisi ya Elimu Tanzania. (2005). *Muhtasari wa sayansi kwa shule za msingi darasa la I-VII*. Dar-es-Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu na Utamaduni.