

**WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA**

**TAASISI YA ELIMU TANZANIA**



**MTAALA WA MAFUNZO YA ASTASHAHADA  
YA UALIMU ELIMU MAALUMU TANZANIA**

© Taasisi ya Elimu Tanzania, 2019

Toleo la kwanza 2019

ISBN: 978-9976-61-832-7

Taasisi ya Elimu Tanzania

S.L.P 35094

Dar es Salaam

Simu: +255222773005

Faksi: +2552227744420

Baruapepe: [director.general@tie.go.tz](mailto:director.general@tie.go.tz)

Tovuti: [www.tie.go.tz](http://www.tie.go.tz)

Mtaala huu urejelewe kama: Taasisi ya Elimu Tanzania. (2019). Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Dar es Salaam: Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha wala kufasiri andiko hili kwa namna yoyote ile bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania.

## **Idhini**

Mtaala ni nyenzo muhimu ya ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi yoyote ya elimu na huakisi ubora wa elimu inayotolewa. Lengo la mtaala huu wa Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ni kumsaidia mkufunzi na wadau wa elimu maalumu nchini Tanzania kutoa elimu na malezi yenye viwango vya ubora vinavyokubalika kitaifa na kimataifa. Mtaala huu umeandaliwa ili kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali utakaomwezesha kumudu ufundishaji na ujifunzaji katika shule za msingi. Mkufunzi hana budi kuupitia mtaala kwa umakini ili aweze kuwa na mtazamo mpana kuhusu kile anachotakiwa kukifundisha.

Ni matarajio yangu kuwa watekelezaji wa mtaala huu watamwezesha mwalimu tarajali kujenga umahiri uliokusudiwa kama ulivyoelekezwa katika mtaala huu.



Kaimu Kamishna wa Elimu  
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  
S.L.P. 10  
Dodoma  
Simu: +255 26 296 3533  
Barua pepe: [info@moe.go.tz](mailto:info@moe.go.tz)  
Tovuti: [www.moe.go.tz](http://www.moe.go.tz)

## **Dibaji**

Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umeandaliwa ili kukidhi mahitaji ya upatikanaji wa walimu wa kufundisha wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika ngazi ya shule za msingi. Mtaala huu utawawezesha wakufunzi na wadau wengine wa elimu kufanikisha mafunzo ya ualimu ngazi ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.

Mtaala huu una vipengele vikuu tisa ambavyo ni: utangulizi, muktadha wa sasa wa mtaala wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu unaozingatia mahitaji ya kijamii na kiuchumi, dira, dhamira, malengo na ujuzi wa jumla wa Mtaala, muda wa mafunzo, muundo wa maudhui, maeneo ya kujifunza na viwango vya rasilimali katika utekelezaji wa Mtaala. Vipengele vingine ni: njia za kufundishia na kujifunzia, upimaji wa maendeleo ya mwalimu tarajali, ufuatiliaji na tathmini ya Mtaala.

Mtaala unaelezea mazingira halisi ya sasa ya kijamii na kiuchumi ambapo utatekeleza na kubainisha malengo makuu ya elimu, Elimu ya Ualimu na Elimu ya Ualimu Elimu Maalumu. Pia, Mtaala umebainisha wazi umahiri ambao mwalimu tarajali anatakiwa kuujenga. Aidha, katika masomo, maeneo ya kujifunza na mgawanyo wake umeoneshwa wazi katika masomo ya fani, ualimu na yale ya ufundishaji ili kutoa mwongozo katika ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Vilevile, Mtaala unaeleza sifa anazopaswa kuwa nazo mkufunzi na kiongozi wa chuo pamoja na mahitaji ya rasilimali watu na vitu vinavyotakiwa chuoni. Muundo wa upimaji wa walimu tarajali katika mafunzo kwa vitendo umeoneshwa kwa ajili ya kuwawezesha kupata umahiri wa ufundishaji na ujifunzaji.

Mwisho, Mtaala unaeleza njia za ufuatiliaji na tathmini ya Mtaala ambazo zinatakiwa kutumika wakati Mtaala unatekelezwa na baada ya utekelezaji wake. Kwa ujumla, Mtaala umelenga kuwa mwongozo kwa wadau wote wa Elimu katika kuwezesha utekelezaji wenye ufanisi.



Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania

# YALIYOMO

|   |      |
|---|------|
| Idhini .....  | iii  |
| Dibaji .....  | iv   |
| Orodha ya Majedwali.....  | vii  |
| Vifupisho .....   | viii |
| 1.0 Utangulizi .....  | 1    |
| 1.1 Sababu za Kuandaa Mtaala .....  | 1    |
| 1.2 Muundo wa Mtaala wa Astashahada ya Ualimu Elimu<br>Maalumu .....                                    | 1    |
| 2.0 Muktadha wa Sasa wa Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya<br>Ualimu Elimu Maalumu .....               | 2    |
| 2.1 Mahitaji ya Kijamii .....   | 3    |
| 2.2 Mahitaji ya Kiuchumi .....  | 3    |
| 2.3 Matamko ya Sera .....   | 3    |
| 3.0 Dira, Dhamira, Malengo na Ujuzi wa Jumla wa Mafunzo ya<br>Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ..... | 7    |
| 3.1 Dira .....  | 7    |
| 3.2 Dhamira .....   | 7    |
| 3.3 Malengo ya Jumla ya Elimu, Mafunzo ya Astashahada ya<br>Ualimu na Ualimu Elimu Maalumu .....        | 7    |
| 4.0 Muda wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu .....  | 10   |
| 4.1 Miaka ya Mafunzo .....  | 10   |
| 4.2 Muda wa Masoma .....  | 10   |
| 4.3 Mihula ya Masomo .....  | 11   |
| 5.0 Muundo wa Maudhui, Maeneo na Masomo ya Kujifunza .....  | 11   |
| 5.1 Masomo ya Fani za Ualimu Elimu Maalumu .....  | 12   |
| 5.2 Masomo ya Ufundishaji .....   | 13   |
| 6.0 Viwango vya Rasilimali Katika Utekelezaji wa Mtaala .....   | 38   |
| 6.1 Sifa ya Kujiunga na Mafunzo .....   | 38   |
| 6.2 Sifa za Mkufunzi.....   | 38   |
| 6.3 Sifa za Kiongozi wa Chuo.....   | 38   |
| 6.4 Rasilimali vitu.....  | 39   |
| 7.0 Njia za Kufundishia na Kujifunzia .....   | 41   |

|       |  |    |
|-------|--|----|
| 8.0   | Upimaji wa Maendeleo ya Mwalimu Tarajali ..... | 42 |
| 8.1   | Upimaji Endelevu .....                         | 42 |
| 8.2   | Utahini wa Mafunzo kwa Vitendo .....           | 42 |
| 8.3   | Upimaji Tamati .....                           | 43 |
| 8.4   | Mtihani wa Mwisho .....                        | 55 |
| 9.0   | Ufuatiliaji na Tathmini ya Mtaala .....        | 56 |
| 9.1   | Ufuatiliaji wa Mtaala .....                    | 56 |
| 9.2   | Tathmini ya Mtaala .....                       | 57 |
| Rejea | .....  | 59 |

## Orodha ya Majedwali

|   |    |
|---|----|
| Jedwali la 1: Mchanganuo wa Vipindi kwa Wiki kwa Fani na Mchepuo.....   | 12 |
| Jedwali la 2: Masomo katika Fani ya Ualimu Elimu Maalumu .....  | 12 |
| Jedwali la 3: Michepuo na Masomo ya Ufundishaji katika Mafunzo ya<br>Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu .....              | 14 |
| Jedwali la 4: Umahiri Mkuu wa Masomo ya Fani kwa Mwalimu Tarajali ...   | 15 |
| Jedwali la 5: Umahiri wa Jumla wa Somo na Umahiri Mkuu wa kila Fani<br>kwa Masomo ya Ufundishaji kwa Mwalimu Tarajali ..... | 19 |
| Jedwali la 6: Umahiri Mkuu wa Somo la Ualimu na Somo la Elimu<br>Jumuishi.....  | 35 |
| Jedwali la 7: Mpangilio wa Muda wa Mafunzo kwa Saa .....  | 37 |
| Jedwali la 8: Upimaji wa Masomo ya Fani ya Astashahada ya Ualimu wa<br>Elimu Maalumu .....                                  | 44 |
| Jedwali la 9: Upimaji wa Masomo ya Mbinu za Kufundishia Masomo ya<br>Elimu ya Msingi .....                                  | 53 |
| Jedwali la 10: Ufuatiliaji wa Mtaala.....   | 57 |
| Jedwali la 11: Tathmini Endelevu .....  | 58 |

## **Vifupisho**

|         |   |
|---------|---|
| KKK     | Kusoma, Kuandika na Kuhesabu                            |
| MKUKUTA | Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania |
| TEHAMA  | Teknolojia ya Habari na Mawasiliano                     |
| TET     | Taasisi ya Elimu Tanzania                               |
| UKIMWI  | Upungufu wa Kinga Mwilini                               |
| VVU     | Virusi vya UKIMWI                                       |
| WyEST   | Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia                  |



## **1.0 Utangulizi**

Mtaala ni mwongozo mpana unaoweka viwango vya utoaji wa elimu kwa kuzingatia maudhui na ujuzi watakaojifunza walimu tarajali kama vile maarifa, stadi na mwelekeo, njia za kufundishia na kujifunzia zitakazotumika katika utekelezaji wa Mtaala, vifaa vya kufundishia na kujifunzia vinavyohitajika, sifa za kitaaluma na kitaalamu za mkufunzi atakayeuwezesha mtaala, miundombinu wezeshi katika utekelezaji wa Mtaala, muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji, upimaji, ufuatiliaji na tathmini ya Mtaala. Kwa hiyo, Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu una mtazamo wa kisasa unaoonekana kama ni kioo kinachoakisi falsafa na utamaduni wa jamii, vikiwamo vyanzo vya maarifa na malengo ya elimu ya nchi. Kioo hiki huonesha pia maarifa, stadi na mwelekeo unaotarajiwa kumjenga mlengwa kumudu kufundisha masomo ya elimu ya msingi kwa kuonesha njia za utahini, ufuatiliaji na tathmini.

### **1.1 Sababu za Kuandaa Mtaala**

Mtaala huu wa Astashaada ya Ualimu Elimu Maalumu umeandaliwa kwa kuzingatia Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025, Malengo ya Maendeleo Endelevu 2015-2030, Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA), Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa mwaka 2009-2017 na Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa mwaka 2018-2021. Vilevile, Mtaala huu umezingatia mapendekezo ya tafiti anuwai za kielimu, hususani “Ripoti ya utafiti wa kuboresha Elimu ya Msingi Tanzania Bara” ya Agosti, 2004 na “Ripoti ya utafiti na maoni ya kuboresha Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Tarajali ngazi ya Astashahada” ya mwaka 2018. Matokeo ya utafiti na maoni ya wadau yalidhihirisha umuhimu wa kuboresha Mtaala uliokuwa ukitumika kuandaa walimu kwa njia ya mafunzo kazini katika fani za Ualimu Elimu Maalumu wa mwaka 2012 ili kuandaa Mtaala wa Ualimu Elimu Maalumu ngazi ya Astashahada.

### **1.2 Muundo wa Mtaala wa Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

Mtaala huu una sehemu tisa. Sehemu ya kwanza inahusu utangulizi wa mtaala.

Sehemu nane zinazofuatia katika Mtaala huu zinaelezea muktadha wa Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu unaozingatia mahitaji ya kijamii na kiuchumi, dira, dhamira, malengo na ujuzi wa jumla wa Mtaala, muda wa mafunzo, muundo wa maudhui, maeneo na masomo ya kujifunza, viwango vya rasilimali katika utekelezaji wa Mtaala, njia za kufundishia na kujifunzia, upimaji wa maendeleo ya mwalimu tarajali na ufuatiliaji na tathmini ya Mtaala.

Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu utatekelezwa kwa ufanisi kwa kufuata mwongozo unaobainisha masuala muhimu ya elimu, ikiwa ni pamoja na matamko ya Sera ya Elimu (2014) inayoeleza malengo ya elimu Tanzania. Ieleweke wazi kuwa kuna malengo makuu ya kitaifa yanayotazamiwa kufikiwa pamoja na ujuzi wa jumla unaokusudiwa kujengwa kwa mwalimu tarajali katika Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Katika Mtaala huu, mambo yafuatayo yameainishwa: Muda wa mafunzo, maudhui, masomo na maeneo ya kujifunza, viwango vya rasilimali vinavyohitajika katika utekelezaji wa Mtaala, njia za kufundishia na kujifunzia, taratibu za upimaji wa mwalimu tarajali na ufuatiliaji na tathmini ya Mtaala.

## **2.0 Muktadha wa Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

Madhumuni ya Elimu ya Ualimu Elimu Maalumu ni kujenga misingi ya kielimu, kijamii na kiutamaduni kwa mwalimu tarajali katika kuwezesha ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Elimu hii inakusudiwa kumwezesha kila mwalimu tarajali kupata maarifa, mwelekeo, ujuzi na stadi za msingi za ufundishaji na ujifunzaji, ujasiriamali pamoja na misingi ya uongozi ili kukabiliana na changamoto mbalimbali katika mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Maendeleo makubwa na ya haraka katika sayansi na teknolojia na hasa teknolojia ya kupashana habari, yamesababisha mabadiliko makubwa ya uendeshaji wa shughuli za kiuchumi na kijamii katika kila nchi ikiwa ni pamoja na utoaji wa elimu kwa watu wenye mahitaji maalumu. Hivyo, Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Elimu ya Ualimu Elimu Maalumu umezingatia mahitaji hayo.

## **2.1 Mahitaji ya Kijamii**

Tanzania ina jamii za watu wanaotoka katika makabila mbalimbali ambao wameunda Taifa moja linalotumia Kiswahili kama lugha ya mawasiliano. Lugha hiyo inawaunganisha watu hao katika shughuli zao za kila siku za maendeleo. Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umezingatia mahitaji ya kijamii kwa kutumia lugha ya Kiswahili inayoeleweka na inayotumiwa na watu walio wengi. Aidha, Mtaala umehusisha masuala mtambuka yanayohusu utandawazi, teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA), elimu ya jinsia na utawala bora. Pia, yanayohusu stadi za maisha, ujasiriamali, elimu jumuishi, maadili, ushauri na unasihi pamoja na huduma za faraja kwa wanaoishi na virusi vya UKIMWI.

## **2.2 Mahitaji ya Kiuchumi**

Tanzania ni nchi ambayo ina raslimali nyingi kama gesi asili, madini ya aina mbalimbali na mbuga za wanyama ambazo zinavutia watalii wanaotuletea fedha za kigeni. Hata hivyo, kutokana na maendeleo duni ya sayansi na teknolojia pamoja na kutokuwepo kwa usawa katika soko la dunia kumesababisha pato la nchi kuwa dogo na kufanya vyuo vya elimu ya ualimu kutovutia wanafunzi wengi wa ualimu kujiunga navyo. Jitihada za makusudi zinahitajika ili kufanya kada ya ualimu kuwa kivutio kwa Watanzania. Kwa mantiki hiyo, Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umehusisha masuala ya ujasiriamali, stadi za kazi, michezo pamoja na sayansi na teknolojia ili kumwezesha mwalimu tarajali kujitegemea kwa kutumia elimu atakayoipata kutambua jinsi ya kutumia rasilimali zilizopo kupata mahitaji yake ya msingi na kumfanya kuwa na maendeleo endelevu yenye ufanisi katika jamii. Aidha, elimu itakayotolewa itaunganisha nadharia na vitendo ili kuleta tija kwa mwalimu tarajali na mwanafunzi atakayefundishwa na mwalimu huyo baada ya kuhitimu.

## **2.3 Matamko ya Sera**

Katika uboreshaji wa Mtaala huu wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu, sera mbalimbali za kimataifa na za kitaifa zimezingatiwa ili kumuandaa kikamilifu mwalimu tarajali aweze kupata elimu bora itakayomwezesha kuwa mwalimu mahiri wa Elimu Maalumu.

### 2.3.1 Sera za Kimataifa

Sera za kimataifa zilizingatiwa ni kama zifuatazo: Azimio la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu la mwaka 1948 linalosisitiza haki ya elimu, Sera ya Haki za Mtoto ya mwaka 1989 ihusuyo mataifa kutoa elimu kwa watoto wote na Sera ya Elimu kwa Wote ya mwaka 1990 inayolenga utoaji wa elimu bila kujali tofauti za kimaumbile. Kadhalika, Mtaala umezingatia Kanuni za Umoja wa Mataifa za fursa sawa kwa watu wenye ulemavu za mwaka 1994 zinazohimiza fursa sawa katika utoaji wa elimu ya msingi, sekondari na vyuo kwa watoto, vijana na watu wazima wenye mahitaji maalumu. Aidha, Mtaala umezingatia kuwapo kwa malengo ya Maendeleo ya Milenia ya mwaka 2000, kipengele cha 2 na 3 vinavyotoa haki ya elimu kwa watoto wote na elimu ya jinsia ambayo inalenga kuendeleza na kukuza ujifunzaji unaozingatia kuimarisha ukuzaji wa uchumi, viwanda, ugunduzi, ajira na kuwa na uwiano sawa katika uzalishaji.

Pia, malengo ya Maendeleo Endelevu ya 2015-2030, namba 4 na 5 yanasisitiza kuhakikisha kunakuwapo elimu jumuiishi ambayo ni bora kwa wote katika kukuza ushiriki wa wadau katika elimu. Vilevile, yanasisitiza kuimarisha uwazi miongoni mwa watendaji, matumizi bora ya rasilimali, uwekaji na usimamizi wa mipango, tathmini na utekelezaji wa malengo ya sekta ndogo za elimu, ikiwemo elimu ya msingi, sekondari, ualimu na ufundi. Malengo haya endelevu yanalenga katika kuwapo kwa elimu jumuiishi na yenye uwiano kwa ngazi zote za elimu na fursa za elimu endelevu. Kati ya malengo hayo 17, lengo namba nne (4) linaasisitiza kuhakikisha utoaji wa elimu bora na yenye usawa kwa wote na kutoa fursa kwa wote katika elimu endelevu ili kukuza ujifunzaji. Hata hivyo, kati ya malengo hayo 17, saba yanajikita katika uzingatiaji wa ujumuishi. Malengo hayo ni: Kuondoa umaskini na kuboresha kilimo, usalama wa chakula na lishe; kudumisha mifumo ya maisha ili kuimarisha afya na hali bora kwa watu wa rika zote; kuhakikisha elimu bora inatolewa kwa watu wote; kudumisha haki na usawa ndani ya nchi na baina ya nchi na nchi pamoja na kuboresha makazi ya watu kuwa salama, yenye amani na yaliyo katika mifumo ya haki. Hali kadhalika, yanahimizwa pia masuala ya kuhakikisha upatikanaji wa nishati salama, maji safi na salama na usafi wa mazingira kwa watu wote.

Malengo mengine ni pamoja na kuimarisha ukuzaji wa uchumi, viwanda, ugunduzi, ajira, uwiano katika uzalishaji na matumizi na ujenzi wa miundombinu; na kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa, ukuzaji bora wa mazingira, matumizi mazuri ya rasilimali za majini, mfumo wa teknolojia na kuhakikisha wanyama na mimea wanakaa pamoja kwa kutegemeana.

### **2.3.2 Sera za Kitaifa**

Elimu ya Kujitegemea ndiyo sera kuu ya kitaifa ambayo inasisitiza ugunduzi na ubunifu, kujiamini, stadi za utatuzi, kuunganisha nadharia na vitendo, ujasiriamali, teknolojia na udadisi katika elimu. Falsafa hii ya elimu ya kujitegemea imejitokeza katika sera mbalimbali za elimu ambazo zinatumika katika utoaji wa elimu nchini, hususani hizi zifuatazo:

#### **2.3.2.1 Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014**

Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 imesisitiza upatikanaji wa elimu na mafunzo kwa watu wote bila kujali jinsia, rangi, kabila, dini, ulemavu na hali ya kijamii au kipato. Pia kuwapo mfumo wa elimu na mafunzo unaozingatia masuala mtambuka yakiwamo elimu ya mazingira na maambukizi ya Virusi vya UKIMWI (VUU). Kwa mujibu wa Sera ya Elimu ya Mafunzo ya Mwaka 2014, lugha rasmi ya kufundishia Elimu ya Msingi pamoja na maandalizi ya walimu tarajali wa vyuo vya ualimu ngazi ya Astashahada ni Kiswahili, na lugha ya Kiingereza itafundishwa kama somo la lazima. Sera pia imesisitiza uandaaji wa walimu mahiri ili kukidhi mahitaji ya sekta ya elimu. Hivyo, Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umeandaliwa ili kukidhi matakwa ya kisera ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014.

#### **2.3.2.2 Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025**

Dira ya Maendeleo ya Taifa kufikia mwaka 2025 imelenga kukuza maendeleo ya jamii, hususani kutoa elimu bora kwa lengo la kuendeleza walengwa katika ubunifu, ugunduzi au uvumbuzi, maarifa na stadi mbalimbali ili kupata wataalamu wenye uwezo wa kutatua matatizo ya jamii, kukuza utumiaji wa sayansi na teknolojia na utoaji wa elimu kwa vitendo katika ngazi zote.

### **2.3.2.3 Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA)**

Mtaala huu pia umezingatia malengo yaliyomo katika Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA) ambao umelenga kuwa na mfumo wa elimu utakaowapa walengwa maarifa, stadi na mielekeo chanya ya kushiriki vyema katika kujiletea maendeleo yao wenyewe. Hali hiyo italeti tija kwa mtu binafsi na kwa taifa kwa ujumla na hivyo kupunguza umaskini.

### **2.3.2.4 Sera ya Huduma na Maendeleo kwa Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2004**

Sera ya Huduma na Maendeleo kwa Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2004 inalenga upatikanaji wa huduma za afya, elimu, ajira, habari na uandaaji wa mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu. Hivyo, sera inasisitiza watu wenye ulemavu kupatiwa mafunzo ya stadi za maisha ili waweze kujitegemea na kumudu mazingira wanayoishi.

### **2.3.2.5 Sheria ya watu wenye Ulemavu ya mwaka 2010**

Sheria ya watu wenye ulemavu namba 9 ya mwaka 2010 inasisitiza utoaji wa elimu kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu.

### **2.3.2.6 Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa Mwaka 2018-2021**

Mkakati wa Taifa wa Elimu Jumuishi wa mwaka 2018-2021 unalenga katika kuhakikisha kuwa watoto wote, vijana na watu wazima wanapata elimu iliyo bora na kwa usawa katika mazingira jumuishi. Mkakati huu unasisitiza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia mahitaji ya ujifunzaji wa watoto wote, msaada wa kielimu kwa kila mwanafunzi, kuongeza na kuboresha uwezeshwaji wa kitaalamu wa watoa elimu na kuimarisha ushiriki wa jamii katika utoaji wa elimu jumuishi.

### **3.0 Dira, Dhamira, Malengo na Ujuzi wa Jumla wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

#### **3.1 Dira**

Elimu ya Ualimu Elimu Maalumu inalenga kuwa na mwalimu mahiri, mbobezi na mwenye maarifa, stadi na mwelekeo chanya atakayeweza kuwahudumia wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika kuwezesha ujifunzaji wao.

#### **3.2 Dhamira**

Kuwa na miundombinu bora na kutoa rasilimali za kutosha ili kuandaa walimu wa Elimu Maalumu wa shule za msingi wenye sifa za kitaaluma, wawajibikaji, nyumbufu na mahiri katika kuweka mazingira bora yanayomjali mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu katika ujifunzaji wenye ujenzi wa umahiri.

### **3.3 Malengo ya Jumla ya Elimu, Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu na Ualimu Elimu Maalumu**

#### **3.3.1 Malengo ya Elimu Nchini Tanzania**

Elimu inayotolewa ni ya kurithisha maarifa, stadi na mielekeo bora kutoka kwa vizazi vilivyopita hadi vizazi vya wakati huu na vijavyo. Hivyo, yafuatayo ndiyo malengo ya elimu nchini:

- a) Kuelekeza na kukuza maendeleo, kuboresha haiba ya wananchi wa Tanzania, rasilimali zao na matumizi bora ya rasilimali hizo katika kuleta maendeleo ya mtu binafsi na ya kitaifa;
- b) Kukuza tabia ya kuthamini utamaduni, mila na desturi za watanzania;
- c) Kukuza upatikanaji wa fursa za kusoma, kuandika na kuhesabu na matumizi sahihi ya maarifa na stadi za kijamii, kisayansi, kiufundi, kiteknolojia, kitaalamu na aina nyingine za maarifa na ujuzi, kwa ajili ya maendeleo na kuboresha hali ya mtu na jamii;
- d) Kukuza na kuendeleza kujiamini, kudadisi, weledi na kuheshimu utu wa mtu na haki za binadamu na kuwa tayari kufanya kazi kwa kujiendeleza na kwa maendeleo ya Taifa;
- e) Kuwezesha na kupanua mawanda ya kujipatia maarifa, kuboresha na kukuza stadi za kiakili, utendaji, uzalishaji na nyingine zinazotakiwa katika kukidhi mabadiliko ya mahitaji kiuchumi;

- f) Kumwezesha kila raia kuelewa misingi ya katiba ya nchi pamoja na kuthamini haki za binadamu na uraia, wajibu na majukumu yanayoendana nayo;
- g) Kukuza utashi wa kupenda na kuheshimu kazi za kujiajiri na kuajiriwa na kuboresha utendaji kazi katika sekta za uzalishaji na huduma;
- h) Kujenga misingi ya maadili yanayokubalika kitaifa na ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na sheria kwa njia ya kujifunza;
- i) Kuwezesha kuwapo kwa matumizi sahihi, usimamizi na utunzaji wa mazingira; na
- j) kujenga tabia na utamaduni wa kuwakubali watu wenye ulemavu na kuwashirikisha kwenye nyanja zote za maisha kwa maendeleo ya Taifa.

### **3.3.2 Malengo ya Jumla ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu yana malengo yafuatayo:

- a) Kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika nadharia za saikolojia ya elimu, malezi, ushauri na huduma kwa watu wenye ulemavu;
- b) Kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika kugundua na kubuni njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia;
- c) Kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika uchambuzi wa mtaala na vifaa vya mtaala;
- d) Kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika kumudu stadi kuu za masomo ya lugha, sanaa na maendeleo ya sayansi na teknolojia;
- e) Kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika kufanya upimaji na tathmini ya maendeleo katika elimu;
- f) Kujenga umahiri kwa mwalimu tarajali katika stadi za uongozi na utawala katika elimu; na
- g) Kujenga umahiri wa mwalimu tarajali katika kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu.



### **3.3.3 Madhumuni ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

Mwishoni mwa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu ya miaka miwili, mwalimu tarajali aweze:

- a) Kutafsiri mtaala wa elimu ya msingi na mihtasari yake katika masomo darasani;
- b) Kuandaa na kutumia njia shirikishi katika ujifunzaji/ufundishaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
- c) Kubuni, kuendeleza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia katika elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya Mwanafunzi;
- d) Kufanya tafiti tatu za wanafunzi ili kuwabaini na kuwasaidia wale wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi.
- e) Kurithisha desturi, maadili na tabia zinazokubalika kwa wanafunzi wa shule za msingi;
- f) Kuchagua, kupanga, kusimamia na kuongoza vipindi darasani katika shule za msingi;
- g) Kufundisha kwa ufanisi masuala mtambuka; na
- h) Kutunga na kusahihisha majaribio na mitihani inayoendana na mtaala wa elimu ya msingi kwa kuzingatia mahitaji ya Mwanafunzi katika nyanja zote tatu za kujifunza.

### **3.3.4 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

Umahiri mkuu wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umejikita katika kumuandaa mwalimu tarajali aweze:

- a) Kumbaini mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu, kujenga misingi ya kukubalika kwake, kwa wenzake, kwa jamii na kumpatia afua stahiki;
- b) Kutumia mazingira wezeshi ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu;
- c) Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi;
- d) Kutumia mbinu mbalimbali katika kutambua vipaji walivyonavyo wanafunzi wenye mahitaji maalumu na namna ya kuviendeleza;

- e) Kufanya tafiti tatuzi za kielimu kwa wanafunzi ili kuwabaini na kuwasaidia wale wenye mahitaji maalumu katika shule za msingi;
- f) Kutumia misingi na stadi za uongozi katika kuongoza taasisi mbalimbali za elimu;
- g) Kutumia, kutunza na kukarabati vifaa saidizi vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
- h) Kutumia sanaa na michezo rekebifu katika kuibua vipaji mbalimbali vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
- i) Kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji kufundishia masomo ya taaluma;
- j) Kujenga umahiri wa masomo kwa mwalimu tarajali utakaomuwezesha kuelewa masomo vema na hivyo kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu; na
- k) Kushirikiana na familia za wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika kuwajengea wanafunzi hao kujiamini, tabia ya kujifunza na kukuza vipaji walivyonavyo.

## **4.0 Muda wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu**

### **4.1 Miaka ya Mafunzo**

Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu yatakuwa ni ya miaka miwili kwa wanafunzi waliomaliza Elimu ya Sekondari Kidato cha Nne na kufaulu katika daraja la I hadi la III. Mwishoni mwa ngazi hii, walimu tarajali wanaweza kuendelea na mafunzo ya stashahada au kuingia kwenye ulimwengu wa kazi.

### **4.2 Muda wa Masomo**

Katika mafunzo haya, muda wa masomo utakuwa kama ifuatavyo:

- a) Kila kipindi kitakuwa ni cha saa moja.
- b) Kutakuwa na vipindi saba kwa siku.
- c) Sehemu ya siku inayobaki itatumika kwa shughuli za nje.

### **4.3 Mihula ya Masomo**

- a) Mwaka wa masomo utakuwa na siku 194.
- b) Kutakuwa na mihula miwili kwa mwaka ambayo itakuwa na majuma 19 kila mihula.
- c) Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu yatakuwa ni ya miaka miwili na kuwa na jumla ya mihula minne.
- d) Kutakuwa na Mafunzo ya Ualimu kwa Vitendo ya siku 60 kwa mwaka wa kwanza na wa pili.

**Tanbihi:** Mwalimu tarajali atakayekuwa nje ya masomo kwa muda wa siku 65 mfululizo kwa mwaka hataruhusiwa kuendelea na masomo.

### **5.0 Muundo wa Maudhui, Maeneo na Masomo ya Kujifunza**

Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umeandaliwa kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri ambapo msingi wa ufundishaji unajengwa katika vitendo vinavyojenga umahiri badala ya nadharia. Muundo wa maudhui, maeneo na masomo ya kujifunza utatofautiana kutoka fani moja hadi nyingine. Maeneo ya kujifunza kwa mwalimu tarajali wa Elimu Maalumu yatakuwa kama ifuatavyo:

- a) Masomo ya Elimu Maalumu (Masomo ya Fani)
- b) Somo la Ualimu (Somo la lazima)
- c) Masomo ya Ufundishaji (Kuchagua)
- d) Somo la Elimu Jumuishi (Somo la lazima)

Mwalimu tarajali atapaswa kusoma masomo ya fani aliyochagua, masomo ya mchepuo aliouchagua kati ya Lugha, Sayansi, Hisabati na Maarifa ya Jamii. Somo la Ualimu na somo la Elimu Jumuishi yatakuwa ni ya lazima; kwa hiyo, idadi ya masomo atakayosoma mwalimu tarajali itakuwa ni masomo kati ya tisa hadi kumi na tatu kutegemeana na fani aliyochagua.

Jedwali 1: Mchanganuo wa Vipindi kwa Wiki kwa Fani na Mchepuo

| <b>Fani</b>                | <b>Mchepuo</b>   | <b>Vipindi vya Masomo ya Mchepuo</b> | <b>Vipindi vya Masomo ya Kufundishia</b> | <b>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</b> |
|----------------------------|------------------|--------------------------------------|--|----------------------------------|
| Ulemavu wa uoni            | Lugha            | 15                                   | 17                                       | 32                               |
|                            | Sayansi          | 15                                   | 17                                       | 32                               |
|                            | Sayansi ya Jamii | 15                                   | 16                                       | 31                               |
| Uziwi                      | Lugha            | 16                                   | 17                                       | 33                               |
|                            | Sayansi          | 16                                   | 16                                       | 32                               |
|                            | Sayansi ya Jamii | 16                                   | 15                                       | 31                               |
| Ulemavu wa Akili na usonji | Lugha            | 16                                   | 17                                       | 33                               |
|                            | Sayansi          | 16                                   | 16                                       | 32                               |
|                            | Sayansi ya Jamii | 16                                   | 15                                       | 31                               |

### 5.1 Masomo ya Fani za Ualimu Elimu Maalumu

Mwalimu tarajali atapaswa kusoma masomo ya fani mojawapo aliyoichagua kutoka katika fani kama zilivyooneshwa kwenye Jedwali la 1.

Jedwali la 2: Masomo katika Fani ya Ualimu Elimu Maalumu

| <b>Na.</b> | <b>Fani</b>     | <b>Masomo</b>  | <b>Idadi ya Vipindi (saa) kwa Wiki</b> |
|------------|-----------------|--|--|
| 1          | Ulemavu wa uoni | 1.1 Stadi za Mawasiliano kwa Wanafunzi wenye Ulemavu wa Uoni | 4                                      |
|            |                 | 1.2 Mafunzo Kabilishi na Mjongoe                             | 2                                      |
|            |                 | 1.3 Michezo na Sanaa Rekebifu                                | 2                                      |
|            |                 | 1.4 Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho              | 2                                      |
|            |                 | 1.5 Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu               | 3                                      |
|            |                 | 1.6 Ujifunzaji wa Mwanafunzi Mwenye Uziwikutoona             | 2                                      |
|            |                 | <b>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</b>                             | <b>15</b>                              |

| <b>Na.</b> | <b>Fani</b>                | <b>Masomo</b>   | <b>Idadi ya Vipindi (saa) kwa Wiki</b> |
|------------|----------------------------|---|--|
| 2          | Uziwi                      | 2.1 Stadi za Mawasiliano  | 2                                      |
|            |                            | 2.2 Audiolojia  | 4                                      |
|            |                            | 2.3 Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)                                | 4                                      |
|            |                            | 2.4 Michezo na Sanaa Rekebifu                                       | 2                                      |
|            |                            | 2.5 Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Audiolojia                   | 2                                      |
|            |                            | 2.6 Ujifunzaji wa Mwanafunzi Mwenye Uziwikutoona                    | 2                                      |
|            |                            | <b><i>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</i></b>                             | <b>16</b>                              |
| 3          | Ulemavu wa Akili na usonji | 3.1 Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili | 3                                      |
|            |                            | 3.2 Stadi za Mawasiliano kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili     | 3                                      |
|            |                            | 3.3 Upimaji na Afua Stahiki kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili  | 3                                      |
|            |                            | 3.4 Michezo na Sanaa Rekebifu                                       | 3                                      |
|            |                            | 3.5 Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye usonji           | 4                                      |
|            |                            | <b><i>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</i></b>                             | <b>16</b>                              |

## 5.2 Masomo ya Ufundishaji

Mwalimu tarajali atapaswa kujifunza ufundishaji wa masomo ya shule ya msingi kwa kuchagua mchepuo mmoja kutoka michepuo ifuatayo:

Jedwali la 3: Michepuo na Masomo ya Ufundishaji katika Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu

| Na.                                     | Mchepuo          | Somo                                    | Idadi ya Vipindi (saa) kwa Wiki |
|---|------------------|---|---------------------------------|
| 1                                       | Lugha            | Kiswahili                               | 2                               |
|   |                  | Kiingereza                              | 2                               |
|   |                  | Stadi za Kazi                           | 2                               |
|   |                  | Ualimu                                  | 3                               |
|   |                  | Elimu Jumuishi                          | 2                               |
|   |                  | Uraia na Maadili                        | 1                               |
|   |                  | Stadi za Mawasiliano                    | 2                               |
|   |                  | TEHAMA                                  | 2                               |
|   |                  | Dini                                    | 1                               |
|   |                  | <b><i>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</i></b> | <b>17</b>                       |
| 2                                       | Sayansi          | Hisabati                                | 2                               |
|   |                  | Sayansi na Teknolojia                   | 2                               |
|   |                  | Stadi za Kazi                           | 2                               |
|   |                  | Uraia na Maadili                        | 1                               |
|   |                  | Stadi za Mawasiliano                    | 2                               |
|   |                  | TEHAMA                                  | 2                               |
|   |                  | Ualimu                                  | 3                               |
|   |                  | Dini                                    | 1                               |
|   |                  | Elimu Jumuishi                          | 2                               |
|   |                  | <b><i>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</i></b> | <b>17</b>                       |
| 3                                       | Sayansi ya Jamii | Maarifa ya Jamii                        | 3                               |
|   |                  | Uraia na Maadili                        | 1                               |
|   |                  | Stadi za Kazi                           | 2                               |
|   |                  | Stadi za Mawasiliano                    | 2                               |
|   |                  | TEHAMA                                  | 2                               |
|   |                  | Ualimu                                  | 3                               |
|   |                  | Dini                                    | 1                               |
|   |                  | Elimu Jumuishi                          | 2                               |
| <b><i>Jumla ya Vipindi kwa Wiki</i></b> | <b>16</b>        |   |                                 |

Jedwali la 4: Umahiri Mkuu wa Masomo ya Fani kwa Mwalimu Tarajali

| FANI                        | SOMO  | UMAHIRI MKUU   |
|-----------------------------|---|--|
| Ulemavu wa Uoni             | Stadi za Mawasiliano                        | Kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni  |
|                             |   | Kutumia mbinu mbalimbali kuwezesha ufundishaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni kuwasiliana |
|                             |   | Kutumia stadi za Breli kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni kuwasiliana  |
|                             | Mafunzo Kabilishi na Mjongoe                | Kutumia stadi za mafunzo kabilishi kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni kuyamudu mazingira   |
|                             |   | Kujenga stadi za ujongaji ili kumwezesha mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni kuyamudu mazingira  |
|                             |   | Kutumia stadi za mafunzo kabilishi na ujongaji ili kujenga stadi za maisha kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni                                       |
|                             | Michezo na Sanaa Rekebifu                   | Kutumia stadi za michezo rekebifu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni  |
|                             |   | Kutumia elimu ya viungo katika kuimarisha viungo kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni.  |
|                             |   | Kutumia sanaa mbalimbali kukuza na kuibua vipaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni.  |
|                             | Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho | Kutumia sayansi ya jicho kubaini mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni   |
|                             |   | Kutumia sayansi ya jicho kubaini visababishi vya ulemavu wa uoni   |
|                             |   | Kutumia sayansi ya jicho kuchambua hitilafu katika jicho   |
|                             |   | Kutumia mbinu za upimaji katika kutoa afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni   |
|                             | Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu  | Kutengeneza vifaa vya kielimu vya wanafunzi wenye ulemavu wa uoni  |
|                             |   | Kukarabati vifaa vya kielimu   |
|                             |   | Kutunza vifaa vya wanafunzi wenye ulemavu wa uoni  |
| Kukarabati mashine za Breli |   |  |

| FANI  | SOMO   | UMAHIRI MKUU  |
|-------|--|---|
|       | Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye uziwikutoona | <p>Kufafanua dhana ya uziwikutoona</p> <p>Kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>Kutumia njia za ufundishaji na ujifunzaji kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>Kukuza stadi za elimu ya michezo na sanaa rekebifu kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> <p>Kuimarisha mafunzo kabilishi na ujongeaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona</p> |
| Uziwi | Stadi za Mawasiliano                         | <p>Kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi kiziwi</p> <p>Kutumia stadi za ukalimani wa Lugha ya Alama kumuwezesha mwanafunzi kiziwi kuwasiliana</p> <p>Kutumia stadi za mawasiliano kwa mwanafunzi kiziwi</p> <p>Kutumia mbinu mbalimbali kuwezesha ufundishaji wa stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) kwa kumuwezesha mwanafunzi kiziwi kuwasiliana</p>                                   |
|       | Audiolojia                                   | <p>Kutumia sayansi ya usikivu kubaini mahitaji ya mwanafunzi kiziwi</p> <p>Kutumia sayansi ya usikivu, kubaini visababishi vya uziwi</p> <p>Kutumia sayansi ya usikivu, kuchambua kasoro za sikio</p> <p>Kutumia mbinu za upimaji kutoa afua stahiki kwa mwanafunzi kiziwi</p>  |
|       | Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)             | Kutumia mazingira ya lugha kueleza hali, historia na maendeleo ya Lugha ya Alama ya Tanzania  |
|       |  | Kutumia kanuni za LAT kuunda alama za msingi  |
|       |  | Kutumia kanuni za LAT kuwasiliana kwa ufasaha   |
|       |  | Kutumia stadi za lugha kukuza mawasiliano ya LAT katika taaluma   |
|       | Michezo na Sanaa Rekebifu.                   | Kutumia stadi za michezo na sanaa rekebifu kwa mwanafunzi kiziwi  |



| FANI                       | SOMO  | UMAHIRI MKUU  |
|----------------------------|---|---|
|                            |   | Kutumia elimu ya mazoezi ya viungo katika kuimarisha viungo kwa mwanafunzi kiziwi   |
|                            |   | Kutumia sanaa mbalimbali kukuza na kuibua vipaji kwa mwanafunzi kiziwi  |
|                            | Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye uziwikutoona                    | Kufafanua dhana ya uziwikutoona   |
|                            |   | Kutumia stadi za mawasiliano kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona  |
|                            |   | Kutumia njia za ufundishaji na ujifunzaji kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwikutoona   |
|                            |   | Kukuza stadi za elimu ya michezo na sanaa rekebifu kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona   |
|                            |   | Kuimarisha mafunzo kabilishi na ujongeaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona   |
|                            | Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Audiolojia                   | Kutengeneza vifaa vya audiolojia  |
|                            |   | Kukarabati vifaa vya audiolojia   |
|                            |   | Kutunza vifaa vya Audiolojia  |
| Ulemavu wa Akili na Usonji | Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili | Kutumia stadi za anatomia na fiziolojia kuchambua utendaji kazi wa mfumo wa neva  |
|                            |   | Kutumia maarifa na ujuzi kumpatia mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili mahitaji yake katika ujifunzaji  |
|                            |   | Kumpatia mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili mahitaji yake katika ujifunzaji   |
|                            |   | Kutumia mbinu mbalimbali za kumfundishia mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili   |
|                            | Stadi za Mawasiliano  | Kutumia njia za mawasiliano na teknolojia saidizi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji |
|                            |   | Kuchambua ala za matamshi   |
|                            |   | Kufanya upimaji na kutoa afua stahiki za mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji                     |
|                            |   | Kutumia stadi rekebifu katika mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji                                |

| FANI | SOMO   | UMAHIRI MKUU   |
|------|--|--|
|      |  | <p>Kuchunguza dosari/hitilafu katika lugha kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kutumia msingi wa elimu ya Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) katika kuwezesha kusoma, kuandika na kuhesabu</p>   |
|      | Upimaji na Afua Stahiki                                | <p>Kufanya upimaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kutumia vifaa na zana za upimaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kutumia stadi za upimaji kutoa afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kuandaa hatua za mpito kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p>                                |
|      | Michezo na Sanaa Rekebifu                              | <p>Kutumia elimu ya michezo rekebifu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kutumia elimu ya sanaa rekebifu kwa wanafunzi wenye ulemavu wa akili na wanafunzi wenye usonji</p> <p>Kutumia elimu ya viungo rekebifu katika kurekebisha viungo kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kutumia milango ya fahamu kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji</p> |
|      | Ufundishaji na Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Usonji. | <p>Kutumia stadi za anatomia na fiziolojia kuchambua utendaji kazi wa mfumo wa neva</p> <p>Kumbaini mwanafunzi mwenye usonji</p> <p>Kutumia maarifa na ujuzi kumpatia mwanafunzi mwenye usonji mahitaji yake katika ujifunzaji</p> <p>Kutumia mbinu mbalimbali za kumfundishia mwanafunzi mwenye usonji</p>  |

Jedwali la 5: Umahiri wa Jumla wa Somo na Umahiri Mkuu wa kila Fani kwa Masomo ya Ufundishaji kwa Mwalimu Tarajali

| Na | SOMO      | UMAHIRI WA JUMLA   | FANI                            | UMAHIRI MKUU   |
|----|-----------|--|---------------------------------|--|
| 1  | Kiswahili | Kutumia nadharia mbalimbali za Kiswahili katika kujifunza na kufundisha. | Ulemavu wa Uoni na Uziwikutoona | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na Mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                   |
|    |           | Kutumia zana za upimaji katika ujifunzaji.                               |                                 | Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na Mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |           | Kukuza stadi za lugha katika mawasiliano.                                |                                 | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.  |
|    |           |  | Uziwi na Uziwikutoona           | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                                     |
|    |           |  |                                 | Kuchambua mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                                    |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA<br>JUMLA | FANI                          | UMAHIRI MKUU   |
|----|------|---------------------|-------------------------------|--|
|    |      |                     |                               | Kutumia zana za<br>Ufundishaji na Ujifunzaji<br>kwa kuzingatia mahitaji ya<br>mwanafunzi mwenye uziwi<br>na mwanafunzi mwenye<br>uziwikutoona.         |
|    |      |                     |                               | Kushirikisha wadau katika<br>kutambua changamoto<br>na kutoa huduma kwa<br>mwanafunzi mwenye uziwi<br>na mwanafunzi mwenye<br>uziwikutoona.            |
|    |      |                     | Ulemavu wa Akili na<br>Usonji | Kutumia njia na mbinu za<br>kufundishia na kujifunzia<br>mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwanafunzi mwenye<br>usonji.                      |
|    |      |                     |                               | Kutumia vifaa vya mtaala<br>kwa kuzingatia mahitaji<br>ya mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwanafunzi mwenye<br>usonji.                     |
|    |      |                     |                               | Kueleza umuhimu wa<br>matumizi ya zana za<br>ufundishaji na ujifunzaji<br>kwa mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwanafunzi mwenye<br>usonji. |

| Na | SOMO    | UMAHIRI WA JUMLA  | FANI                              | UMAHIRI MKUU   |
|----|---------|---|-----------------------------------|--|
|    |         |   |                                   | Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa (hatua) kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji. |
|    |         |   |                                   | Kuandaa mipango ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.   |
| 2  | English | Analyse theoretical approaches to English language learning for learners with special needs | Visual Impaired and deafblindness | Using curriculum materials based on the needs of visually impaired and deafblind learners                          |
|    |         | Analyse curriculum materials for teaching and learning of learners with special needs       |                                   | Using teaching methods and techniques according to the needs of the visually impaired and deafblind learners       |
|    |         | Develop skills in comprehending information among learners with special needs               |                                   | Using teaching aids according to the needs of visually impaired and deafblind learners                             |
|    |         | Apply evaluation skills in teaching English language for learners with special needs        |                                   | Hearing Impaired and Deaf-blind Learners   |

| Na | SOMO     | UMAHIRI WA JUMLA   | FANI  | UMAHIRI MKUU   |
|----|----------|--|---|--|
|    |          |  |   | Using teaching methods and techniques according to the needs of the hearing impaired and deafblind learners  |
|    |          |  |   | Using teaching aids according to the needs of a hearing impaired and deafblind learners  |
|    |          |  | Intellectual Impairment and Autism Learners | Using curriculum materials based on the needs of learners with intellectual Impairment and autism  |
|    |          |  |   | Using teaching methods and techniques according to the needs of learners with intellectual Impairment and autism   |
|    |          |  |   | Using teaching aids according to the needs of learners with intellectual Impairment and autism   |
| 3  | Hisabati | Kuchambua misingi ya ufundishaji wa somo la Hisabati kulingana na mahitaji maalumu ya mwanafunzi.  | Ulemavu wa Uoni na Uziwikutoona             | Kuchambua sera na vifaa vya mtaala katika somo la Hisabati kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |          | Kutumia hisabati kutatua matatizo katika mazingira tofauti kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu. |   |  |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA JUMLA                                       | FANI | UMAHIRI MKUU   |  |
|----|------|--|------|--|--|
|    |      | Kupima ujifunzaji wa somo la Hisabati na umuhimu wake. |      | Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |  |
|    |      |  |      | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.          |  |
|    |      |  |      | Uziwi na Uziwikutoona  | Kuchambua vifaa vya mtaala katika somo la Hisabati kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |      |  |      |  | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                          |
|    |      |  |      |  | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.        |
|    |      |  |      |  |  |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA<br>JUMLA | FANI                       | UMAHIRI MKUU  |
|----|------|---------------------|----------------------------|---|
|    |      |                     |                            | Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.          |
|    |      |                     | Ulemavu wa Akili na Usonji | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia  |
|    |      |                     |                            | Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana kwa ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji. |
|    |      |                     |                            | Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa (hatua) kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.                    |
|    |      |                     |                            | Kuandaa mipango ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.                      |



| Na | SOMO                  | UMAHIRI WA JUMLA   | FANI  | UMAHIRI MKUU  |
|----|-----------------------|--|---|---|
| 4  | Sayansi na Teknolojia | Kutumia ujuzi, stadi na maarifa ya ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi. | Ulemavu wa Uoni na Uziwikutoona   | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi wenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |                       | Kusimamia maabara ya somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.                              |   |   |
|    |                       | Kupima maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.  |   |   |
|    |                       |  | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. | Uziwi na Uziwikutoona   |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA JUMLA | FANI                       | UMAHIRI MKUU   |
|----|------|------------------|----------------------------|--|
|    |      |                  |                            | Kutumia mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.  |
|    |      |                  |                            | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                                  |
|    |      |                  |                            | Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                                     |
|    |      |                  | Ulemavu wa Akili na Usonji | Kuchambua sera na vifaa vya mtaala katika somo la Sayansi na Teknolojia kulingana na mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji. |
|    |      |                  |                            | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia.  |

| Na | SOMO             | UMAHIRI WA JUMLA   | FANI                            | UMAHIRI MKUU   |
|----|------------------|--|---------------------------------|--|
|    |                  |  |                                 | Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.               |
|    |                  |  |                                 | Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa (hatua) kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.                                 |
|    |                  |  |                                 | Kuandaa mipango ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.                                   |
| 5  | Maarifa ya Jamii | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia somo la Maarifa ya Jamii kulingana na mahitaji ya mwanafunzi. | Ulemavu wa Uoni na Uziwikutoona | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                           |
|    |                  | Kufuata kanuni za upimaji na tathmini katika kujifunza na kufundisha somo la Maarifa ya Jamii.                   |                                 | Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA<br>JUMLA | FANI                  | UMAHIRI MKUU  |
|----|------|---------------------|-----------------------|---|
|    |      |                     |                       | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |      |                     | Uziwi na Uziwikutoona | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                            |
|    |      |                     |                       | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                             |
|    |      |                     |                       | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.           |
|    |      |                     |                       | Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.              |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA<br>JUMLA | FANI                          | UMAHIRI MKUU  |
|----|------|---------------------|-------------------------------|---|
|    |      |                     | Ulemavu wa Akili na<br>Usonji | Kutumia vifaa vya mtaala<br>kwa kuzingatia mahitaji<br>ya mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwenye usonji.                      |
|    |      |                     |                               | Kuandaa mipango ya<br>ufundishaji na ujifunzaji<br>kwa mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwenye usonji.                         |
|    |      |                     |                               | Kutumia njia na mbinu za<br>kufundishia na kujifunzia<br>kwa mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwenye usonji.                   |
|    |      |                     |                               | Kueleza umuhimu wa<br>matumizi ya zana kwa<br>ufundishaji na ujifunzaji<br>kwa mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwenye usonji. |
|    |      |                     |                               | Kutumia njia na mbinu<br>za kumudu darasa (hatua)<br>kwa mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwenye usonji.                       |

| Na | SOMO          | UMAHIRI WA JUMLA   | FANI   | UMAHIRI MKUU   |
|----|---------------|--|--|--|
| 6  | Stadi za Kazi | Kufafanua misingi ya ufundishaji wa stadi za kazi kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi. | Ulemavu wa Uoni na Uziwikutoona  | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                           |
|    |               | Kuandaa zana za upimaji wa somo.   |  | Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |               |  |  | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.          |
|    |               | Uziwi na Uziwikutoona  | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |  |
|    |               |  | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.  |  |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA<br>JUMLA | FANI                       | UMAHIRI MKUU  |
|----|------|---------------------|----------------------------|---|
|    |      |                     |                            | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |      |                     |                            | Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.    |
|    |      |                     | Ulemavu wa Akili na Usonji | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwenye usonji.                        |
|    |      |                     |                            | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia  |
|    |      |                     |                            | Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwenye usonji.       |
|    |      |                     |                            | Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwenye usonji.                                 |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA<br>JUMLA | FANI | UMAHIRI MKUU  |
|----|------|---------------------|------|---|
|    |      |                     |      | Kuandaa mipango ya<br>ufundishaji na ujifunzaji<br>kwa mwanafunzi mwenye<br>ulemavu wa akili na<br>mwenye usonji. |



| Na | SOMO             | UMAHIRI WA JUMLA   | FANI   | UMAHIRI MKUU   |
|----|------------------|--|--|--|
| 7  | Uraia na Maadili | Kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya Uraia na Maadili.             | Ulemavu wa Uoni na Uziwikutoona  | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                           |
|    |                  | Kutumia upimaji na tathmini katika ufundishaji na ujifunzaji wa elimu ya Uraia na Maadili. |  | Kutumia njia na mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |
|    |                  |  |  | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.          |
|    |                  | Uziwi na Uziwikutoona  | Kutumia vifaa vya mtaala kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona. |  |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA JUMLA | FANI                       | UMAHIRI MKUU   |
|----|------|------------------|----------------------------|--|
|    |      |                  |                            | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                        |
|    |      |                  |                            | Kutumia zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.      |
|    |      |                  |                            | Kushirikisha wadau katika kutambua changamoto na kutoa huduma kwa mwanafunzi mwenye uziwi na mwanafunzi mwenye uziwikutoona.         |
|    |      |                  | Ulemavu wa Akili na Usonji | Kutumia njia na mbinu za kufundishia na kujifunzia   |
|    |      |                  |                            | Kueleza umuhimu wa matumizi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji. |
|    |      |                  |                            | Kutumia njia na mbinu za kumudu darasa kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji.                           |

| Na | SOMO | UMAHIRI WA JUMLA | FANI | UMAHIRI MKUU   |
|----|------|------------------|------|--|
|    |      |                  |      | Kuandaa mipango ya ufundishaji na ujifunzaji kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili na mwanafunzi mwenye usonji. |

Jedwali la 6: Umahiri Mkuu wa Somo la Ualimu na Somo la Elimu Jumuishi

| Na | SOMO           | UMAHIRI MKUU  |
|----|----------------|---|
| 1  | Ualimu         | Kutumia falsafa ya elimu katika ufundishaji na ujifunzaji                                   |
|    |                | Kutumia historia ya elimu kulinganisha na maendeleo ya elimu Tanzania                       |
|    |                | Kutumia saikolojia ya elimu kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji                             |
|    |                | Kutoa huduma ya ushauri na unasihi katika elimu   |
|    |                | Kutumia vifaa vya mtaala katika ufundishaji na ujifunzaji                                   |
|    |                | Kutumia misingi ya maandalizi ya ufundishaji  |
|    |                | Kutumia misingi ya utafiti, upimaji na tathmini za elimu                                    |
|    |                | Kutekeleza majukumu ya ualimu kwa kuzingatia maadili  |
| 2  | Elimu Jumuishi | Kukuza matumizi ya elimu jumuishi nchini Tanzania.  |
|    |                | Kutumia misingi ya elimu jumuishi kutatua changamoto za mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu. |
|    |                | Kutumia mikakati ya elimu jumuishi kutoa elimu bora na afua stahiki.                        |
|    |                | Kutumia mfumo stahiki wa uongozi na usimamizi katika kutekeleza elimu jumuishi.             |

Jedwali la 7: Mpangilio wa Muda wa Mafunzo kwa Saa

| Na.                                       | Somo   | Muda Uliopangwa kwa Muhula |              |               |              |
|---|--|----------------------------|--------------|---------------|--------------|
|   |  | Mwaka wa Kwanza            |              | Mwaka wa Pili |              |
|   |  | Muhula wa I                | Muhula wa II | Muhula wa I   | Muhula wa II |
| <b>FANI YA ULEMAVU WA UONI</b>            |  |                            |              |               |              |
| 1   | Stadi za Mawasiliano   | 68                         | 36           | 68            | 36           |
| 2   | Mafunzo Kabilishi na Mjongoe                                     | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 3   | Michezo na Sanaa Rekebifu  | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 4   | Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya Jicho                      | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 5   | Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Kielimu                       | 51                         | 27           | 51            | 27           |
| 6   | Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye Uziwikutoona.                    | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| <b>FANI YA UZIWI</b>                      |  |                            |              |               |              |
| 1   | Stadi za Mawasiliano   | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 2   | Audiolojia   | 68                         | 36           | 68            | 36           |
| 3   | Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)                                 | 68                         | 36           | 68            | 36           |
| 4   | Michezo na Sanaa Rekebifu  | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 5   | Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Audiolojia                    | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 6   | Ujifunzaji wa Mwanafunzi mwenye uziwikutoona.                    | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| <b>FANI YA ULEMAVU WA AKILI NA USONJI</b> |  |                            |              |               |              |
| 1   | Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili | 68                         | 36           | 68            | 36           |
| 2   | Upimaji na Afua stahiki kwa Mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili   | 68                         | 36           | 68            | 36           |
| 3   | Stadi za Mawasiliano   | 51                         | 27           | 51            | 27           |
| 4   | Michezo na Sanaa Rekebifu  | 51                         | 27           | 51            | 27           |

| Na.                                    | Somo   | Muda Uliopangwa kwa Muhula |              |               |              |
|--|--|----------------------------|--------------|---------------|--------------|
|  |  | Mwaka wa Kwanza            |              | Mwaka wa Pili |              |
|  |  | Muhula wa I                | Muhula wa II | Muhula wa I   | Muhula wa II |
| 5                                      | Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Mwanafunzi Mwenye Usonji | 68                         | 36           | 68            | 36           |
| <b>MASOMO YA UFUNDISHAJI NA UALIMU</b> |  |                            |              |               |              |
| 1                                      | Kiswahili  | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 2                                      | Kiingereza   | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 3                                      | Hisabati   | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 4                                      | Sayansi na Teknolojia                                  | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 5                                      | Maarifa ya Jamii                                       | 51                         | 18           | 51            | 18           |
| 6                                      | Uraia na Maadili                                       | 17                         | 09           | 17            | 09           |
| 7                                      | Ualimu   | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 8                                      | Stadi za Kazi  | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 9                                      | TEHAMA   | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 10                                     | Stadi za Mawasiliano                                   | 34                         | 18           | 34            | 18           |
| 11                                     | Elimu Jumuishi   | 34                         | 18           | 34            | 18           |

## **6.0 Viwango vya Rasilimali katika Utekelezaji wa Mtaala**

Kutakuwa na mwongozo katika kuandaa viwango vya rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Mwongozo huo utajumuisha mambo yafuatayo: sifa za kujiunga, sifa za mkufunzi, sifa za uongozi wa chuo na rasilimali vitu.

### **6.1 Sifa ya Kujiunga na Mafunzo**

Sifa ya kujiunga na Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu itakuwa ni ufaulu wa kiwango cha daraja la **I** hadi **III** katika mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne. Uchaguzi utakuwa ni wa ushindani kwa kuzingatia sifa za waombaji na mwanafunzi atapaswa kuomba kujiunga na mafunzo.

### **6.2 Sifa za Mkufunzi**

#### **a) Sifa za kitaaluma**

Sifa za kiwango cha chini kwa mkufunzi anayepaswa kufundisha ngazi hii ya mafunzo ni Shahada ya Chuo Kikuu katika fani inayohusika ambayo mkufunzi atafundisha.

#### **b) Mkufunzi atapaswa kuwa na uzoefu wa ufundishaji wa angalau miaka minne katika fani ya Ualimu.**

#### **c) Maendeleo ya kitaalamu**

Mkufunzi awe ameshiriki katika ufundishaji kwa vitendo ili kujijengea umahiri wa kitaalamu na kushiriki kozi mbili za mafunzo kazini.

### **6.3 Sifa za Kiongozi wa Chuo**

#### **a) Kiongozi wa Chuo ni sharti awe na sifa zifuatazo:**

i) Uwajibikaji

ii) Kukubali mabadiliko

iii) Kujali watu

iv) Kupenda ushirikiano

v) Kukubali kuwajibishwa kwa anayoyafanya

- b) Sifa za kitaalamu
- i) Mkuu wa Chuo anapaswa kuwa ni mkufunzi aliyepata mafunzo, mwenye uzoefu wa miaka angalau mitano kazini.
  - ii) Kiwango cha chini cha Elimu cha Mkuu wa Chuo ni Shahada ya Uzamili katika Elimu.
  - iii) Awe na utaalamu wa elimu maalumu au jumuishi.

## **6.4 Rasilimali Vitu**

- a) Miundombinu ya majengo
- i) Jengo la utawala na madarasa
    - Kuwa na jengo la utawala na madarasa ya kutosha yanayozingatia mahitaji ya walengwa.
  - ii) Maabara
    - Kuwa na maabara za kutosha kwa masomo ya sayansi na TEHAMA yenye wahudumu wenye sifa stahiki na waliosomea fani inayohusika. Maabara pia ziwe na vifaa kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na ziwe na ofisi za wakufunzi.
  - iii) Nyumba za wafanyakazi
    - Kuwa na nyumba za kutosha kwa wafanyakazi wote wa chuo ambazo zinazingatia mahitaji maalumu.
  - iv) Huduma za umeme
    - Chuo kiwe na chanzo cha kuaminika cha umeme.
  - v) Eneo la chuo
    - Chuo kiwe na eneo lenye ukubwa wa kutosha linalozingatia mahitaji ya makundi yote ya wanachuo.
  - vi) Vibaraza na majengo
    - Yawepo majengo ya kutosha yenye vibaraza vyenye mazingira rafiki kwa watu wenye mahitaji maalumu.

vii) Huduma za Maktaba

- Kuwa na maktaba ya kisasa ya TEHAMA yenye vifaa vya kutosha vya kufundishia na kujifunzia vinavyozingatia mahitaji maalumu.
- Maktaba iwe na wakutubi mahiri.
- Maktaba iwe na nafasi ya kutosha kuhudumia wasomaji wengi.
- Kuwa na huduma ya intaneti na tovuti ya chuo.
- Kuwa na vifaa saidizi kwa watu wenye mahitaji maalumu.

viii) Bwalo na kumbi

- Kuwa na bwalo na kumbi za mikutano zinaozingatia mahitaji ya wanachuo wenye mahitaji maalumu.

ix) Usafiri

- Kuwa na vyombo vya usafiri wa kuaminika kwa ajili ya chuo vinavyokidhi mahitaji ya wanachuo wenye mahitaji maalumu.

x) Karakana ya matengenezo

- Chuo kiwe na karakana ya matengenezo ya vifaa mbalimbali inayokidhi mahitaji ya makundi maalumu.

b) Huduma za afya na usalama

- Chuo kiwe na huduma za afya, ikiwa ni pamoja na vyoo, mfumo wa majitaka, maji safi na salama, mafunzo ya usafi na usalama, vifaa vya zimamoto, huduma ya kwanza na huduma za zahanati zinazozingatia mahitaji ya makundi maalumu.

c) Michezo na burudani

- Chuo kiwe na viwanja vya michezo na maeneo ya kutosha ya michezo ya ndani na nje pamoja na vifaa vya kutosha vya michezo na burudani. Kuwa na vifaa vya michezo mbalimbali kwa ajili ya matumizi ya wanachuo wenye mahitaji maalumu.

d) Kumbi za mihadhara

- Chuo kiwe na kumbi mbalimbali za mihadhara zenye vifaa wezeshi kuendesha mihadhara inayokidhi mahitaji ya makundi yote.



e) Malazi kwa wanachuo

- Chuo kiwe na mabweni yenye viwango vinavyokubalika, yenye nafasi ya kutosha na yenye miundombinu rafiki kwa ajili ya wanachuo wenye mahitaji maalumu. Aidha, mabweni yawe na vyoo vya kutosha vinavyozingatia mahitaji ya makundi maalumu.

f) Vifaa vya kufundishia na kujifunzia

Chuo kiwe na vifaa vya kutosha vya kufundishia vinavyozingatia mahitaji maalumu vikiwemo:

- Matini mbalimbali ya kusoma
- Mgawanyo wa vipindi vya kufundisha
- Viongozi vya walimu
- Vitabu vya kiada na ziada
- Vitabu vya rejea
- Vifani
- Zana za kufundishia
- Chatipindu na mabangokitita
- Televisheni
- Projekta
- Kompyuta na vifaa vyake
- Mbao za kuandikia

## **Tanbihi**

Majengo na samani vinatakiwa vizingatie walengwa wa aina zote wakiwemo wasichana, wavulana na wote wenye mahitaji maalumu. Madarasa na majengo mengine kama vile maktaba yajengwe kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.

## **7.0 Njia za Kufundishia na Kujifunzia**

Njia zitakazotumika katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji ni njia shirikishi zinazomjali zaidi mwalimu tarajali katika kuwezesha kufikiwa kikamilifu kwa malengo na umahiri uliokusudiwa wa somo husika.

Njia hizo ni nyenzo kuu na muhimu katika kufanikisha ujifunzaji fanisi, mchakato ambao mwalimu tarajali hupata fursa ya kutenda, kufikiri peke yake, kujadili na wenzake katika vikundi na darasa zima.

Aidha, mwalimu tarajali anatakiwa kushiriki na wenzake katika kubuni, kuchunguza na kufikia muafaka. Katika mchakato huo, mkufunzi (mwezesaji) ahakikishe kuwa fursa za kutenda na kushiriki kwa kila mmoja zinapatikana. Mkufunzi atumie mbinu zinazomshirikisha mwalimu tarajali zaidi wakati wa ufundishaji na ujifunzaji.

## **8.0 Upimaji wa Maendeleo ya Mwalimu Tarajali**

Mkufunzi atalazimika kupima maendeleo ya mwalimu tarajali wakati na baada ya shughuli ya ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji unamwezesha mkufunzi kupata data na kubaini umahiri wa stadi, maarifa na mwelekeo aliofikia mwalimu tarajali. Upimaji pia unamwezesha mkufunzi kujua ni kwa kiwango gani mwalimu tarajali amefikia katika umahiri mahususi mbalimbali alizojifunza.

Tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali wa Elimu Maalumu itazingatia aina mbili za upimaji. Aina hizo ni upimaji endelevu na upimaji tamati.

### **8.1 Upimaji Endelevu**

Upimaji endelevu utafanyika kila mara wakati mkufunzi anaendelea kuwezesha ili kubaini kama mwalimu tarajali amemudu kipengele fulani katika umahiri unaohusika kabla ya kuwezesha kipengele kinachofuata. Zana zitakazotumika katika upimaji huu ni mazoezi, majaribio, kazimradi, maswali dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi kwa mwalimu tarajali mmoja mmoja, mazoezi kwa vitendo na mkoba wa kazi.

Mkufunzi atalazimika kuwapima walimu tarajali kwa kuwapa mazoezi mbalimbali kwa kuzingatia zana za upimaji zilizopendekezwa katika kiwango cha Elimu ya Ualimu. Aidha, mkufunzi atalazimika kurekodi alama watakazopata walimu tarajali kwa kufuata utaratibu uliooneshwa katika jedwali namba 8. kwa ajili ya kujumlishwa na alama za upimaji tamati. Upimaji endelevu utachangia asilimia hamsini (50%) ya upimaji tamati.

### **8.2 Utahini wa Mafunzo kwa Vitendo**

Kutakuwa na utahini utakaofanywa kwa mwalimu tarajali wakati wa mafunzo kwa vitendo. Mafunzo kwa vitendo yatafanyika kwa muda wa wiki 16 kwa miaka yote miwili. Mwalimu tarajali anapaswa kutahiniwa angalau mara tano katika kipindi hicho.

Utahini huo utafanyika angalau mara tatu kwa mwaka wa kwanza na mara mbili kwa mwaka wa pili.

Wakufunzi na walimu wakuu watawatahini walimu tarajali na kuwasilisha taarifa ya utahini kwa maafisa taaluma wa chuo ambao wataunganisha taarifa hizi na kupata wastani wa kila mwalimu tarajali.

Hata hivyo, taarifa hizi zitatafutiwa wastani katika jopo la utahini ambalo litajumuisha wakuu wa vyuo, maafisa elimu na wathibiti ubora wa shule kabla ya kujumuishwa katika alama za upimaji endelevu ambazo zitapelekwa Baraza la Mitihani la Tanzania.

### **8.3 Upimaji Tamati**

Baraza la Mitihani la Tanzania litahusika na upimaji huu ambao utafanyika mwishoni mwa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu. Mitihani wa taifa utatungwa na kuratibiwa na Baraza la Mitihani la Tanzania.

Upimaji utafanyika katika kila somo kama ilivyooneshwa katika majedwali **8 na 9.**

Jedwali la 8: Upimaji wa Masomo ya Fani ya Astashahada ya Ualimu wa Elimu Maalumu

| Na | Fani  | Somo  | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |  |            |
|----|-------|---|--|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|--|------------|
|    |       |   |  | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |  |            |
|    |       |   |  | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |  |            |
| 1  | Uziwi | Stadi za Mawasiliano                          | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |       |   | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |       |   | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |       |   | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |       |   | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |       |   | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |       |   | Jumla ya Upimaji endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |       |   | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |       |   | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |
|    |       | Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa vya Audiolojia | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |       |   | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |       |   | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |       |   | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |       |   | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  | -            | 1           |              | 05            |  |            |
|    |       |   | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |       |   | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |       |   | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |       |   | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |

| Na | Fani | Somo                      | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |  |            |
|----|------|---------------------------|--|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|--|------------|
|    |      |                           |  | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |  |            |
|    |      |                           |  | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |  |            |
|    |      | Audiolojia                | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |      |                           | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |      |                           | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |      |                           | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |      |                           | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |      |                           | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |      |                           | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |      |                           | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |      |                           | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |
|    |      | Michezo na Sanaa Rekebifu | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |      |                           | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |      |                           | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |      |                           | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |      |                           | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |      |                           | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |      |                           | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |      |                           | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |      |                           | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |

| Na | Fani   | Somo | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati                 |              |             |              | Kiwango kwa % |    |            |            |
|----|--|------|--|--|--------------|-------------|--------------|---------------|----|------------|------------|
|    |  |      |  | Mwaka wa I   |              | Mwaka wa II |              |               |    |            |            |
|    |  |      |  | Muhula wa I  | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |    |            |            |
|    | Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)             |      | Majaribio  | 1  | 1            | 1           | 1            | 10            |    |            |            |
|    |  |      | Kazimradi  | 1  | -            | 1           | -            | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Kazi Binafsi                                       | 1  | 1            | 1           | -            | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Kazi ya Vitendo                                    | 1  | 1            | 1           | -            | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Mkoba wa Kazi                                      | 1  |              | 1           |              | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Mtihani wa Muhula                                  | 1  | 1            | 1           | -            | 20            |    |            |            |
|    |  |      | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |  |              |             |              |               |    | 50         |            |
|    |  |      | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |  |              |             |              |               |    | 50         |            |
|    |  |      | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |  |              |             |              |               |    | <b>100</b> |            |
|    | Ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona |      |  | Majaribio  | 1            | 1           | 1            | 1             | 10 |            |            |
|    |  |      |  | Kazimradi  | 1            | -           | 1            | -             | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Kazi Binafsi                                       | 1            | 1           | 1            | -             | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Kazi ya Vitendo                                    | 1            | 1           | 1            | -             | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Mkoba wa Kazi                                      | 1            |             | 1            |               | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Mtihani wa Muhula                                  | 1            | 1           | 1            | -             | 20 |            |            |
|    |  |      |  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |              |             |              |               |    |            | 50         |
|    |  |      |  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |              |             |              |               |    |            | 50         |
|    |  |      |  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |              |             |              |               |    |            | <b>100</b> |

| Na | Fani                       | Somo  | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |  |            |
|----|----------------------------|---|--|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|--|------------|
|    |                            |   |  | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |  |            |
|    |                            |   |  | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |  |            |
| 2  | Ulemavu wa Akili na usonji | Ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili  | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |                            |   | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                            |   | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                            |   | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                            |   | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |                            |   | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |                            |   | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                            |   | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                            |   | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |
|    |                            | Ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa Usonji | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |                            |   | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                            |   | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                            |   | Kazi ya vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                            |   | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |                            |   | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |                            |   | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                            |   | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                            |   | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |

| Na | Fani   | Somo | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati                 |              |             |              | Kiwango kwa % |    |            |            |
|----|--|------|--|--|--------------|-------------|--------------|---------------|----|------------|------------|
|    |  |      |  | Mwaka wa I   |              | Mwaka wa II |              |               |    |            |            |
|    |  |      |  | Muhula wa I  | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |    |            |            |
|    | Michezo na Sanaa Rekebifu                                      |      | Majaribio  | 1  | 1            | 1           | 1            | 10            |    |            |            |
|    |  |      | Kazimradi  | 1  | -            | 1           | -            | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Kazi Binafsi                                       | 1  | 1            | 1           | -            | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Kazi ya Vitendo                                    | 1  | 1            | 1           | -            | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Mkoba wa Kazi                                      | 1  |              | 1           |              | 05            |    |            |            |
|    |  |      | Mtihani wa Muhula                                  | 1  | 1            | 1           | -            | 20            |    |            |            |
|    |  |      | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |  |              |             |              |               |    | 50         |            |
|    |  |      | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |  |              |             |              |               |    | 50         |            |
|    |  |      | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |  |              |             |              |               |    | <b>100</b> |            |
|    | Upimaji na Afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili |      |  | Majaribio  | 1            | 1           | 1            | 1             | 10 |            |            |
|    |  |      |  | Kazimradi  | 1            | -           | 1            | -             | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Kazi Binafsi                                       | 1            | 1           | 1            | -             | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Kazi ya Vitendo                                    | 1            | 1           | 1            | -             | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Mkoba wa Kazi                                      | 1            |             | 1            |               | 05 |            |            |
|    |  |      |  | Mtihani wa Muhula                                  | 1            | 1           | 1            | -             | 20 |            |            |
|    |  |      |  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |              |             |              |               |    |            | 50         |
|    |  |      |  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |              |             |              |               |    |            | 50         |
|    |  |      |  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |              |             |              |               |    |            | <b>100</b> |



| Na | Fani            | Somo  | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |  |            |
|----|-----------------|---|--|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|--|------------|
|    |                 |   |  | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |  |            |
|    |                 |   |  | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |  |            |
|    |                 | Stadi za Mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye Ulemavu wa Akili | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |                 |   | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                 |   | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                 |   | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                 |   | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |                 |   | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |                 |   | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                 |   | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                 |   | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |
| 3  | Ulemavu wa Uoni | Stadi za Mawasiliano  | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |  |            |
|    |                 |   | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                 |   | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                 |   | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |  |            |
|    |                 |   | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |  |            |
|    |                 |   | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |  |            |
|    |                 |   | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                 |   | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               |  | 50         |
|    |                 |   | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               |  | <b>100</b> |

| Na | Fani                         | Somo   | Njia za Upimaji | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |
|----|------------------------------|--|-----------------|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|
|    |                              |  |                 | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |
|    |                              |  |                 | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |
|    | Mafunzo Kabilishi na Mjongeo | Majaribio  | 1               | 1                                  | 1            | 1           | 10           |               |
|    |                              | Kazimradi  | 1               | -                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |                              | Kazi Binafsi                                       | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |                              | Kazi ya Vitendo                                    | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |                              | Mkoba wa Kazi                                      | 1               |                                    | 1            |             | 05           |               |
|    |                              | Mtihani wa Muhula                                  | 1               | 1                                  | 1            | -           | 20           |               |
|    |                              | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |                              | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |                              | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                 |                                    |              |             |              | <b>100</b>    |
|    | Michezo na Sanaa Rekebifu    | Majaribio  | 1               | 1                                  | 1            | 1           | 10           |               |
|    |                              | Kazimradi  | 1               | -                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |                              | Kazi Binafsi                                       | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |                              | Kazi ya Vitendo                                    | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |                              | Mkoba wa Kazi                                      | 1               |                                    | 1            |             | 05           |               |
|    |                              | Mtihani wa Muhula                                  | 1               | 1                                  | 1            | -           | 20           |               |
|    |                              | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |                              | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |                              | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                 |                                    |              |             |              | <b>100</b>    |

| Na | Fani   | Somo   | Njia za Upimaji | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |
|----|--|--|-----------------|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|
|    |  |  |                 | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |
|    |  |  |                 | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |
|    | Anatomia, Fiziolojia na Patholojia ya jicho        | Majaribio  | 1               | 1                                  | 1            | 1           | 10           |               |
|    |  | Kazimradi  | 1               | -                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |  | Kazi Binafsi                                       | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |  | Kazi ya Vitendo                                    | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |  | Mkoba wa Kazi                                      | 1               |                                    | 1            |             | 05           |               |
|    |  | Mtihani wa Muhula                                  | 1               | 1                                  | 1            | -           | 20           |               |
|    |  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                 |                                    |              |             |              | <b>100</b>    |
|    | Utunzaji na Ukarabati wa Vifaa saidizi vya Kielimu | Majaribio  | 1               | 1                                  | 1            | 1           | 10           |               |
|    |  | Kazimradi  | 1               | -                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |  | Kazi Binafsi                                       | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |  | Kazi ya Vitendo                                    | 1               | 1                                  | 1            | -           | 05           |               |
|    |  | Mkoba wa Kazi                                      | 1               |                                    | 1            |             | 05           |               |
|    |  | Mtihani wa Muhula                                  | 1               | 1                                  | 1            | -           | 20           |               |
|    |  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                 |                                    |              |             |              | 50            |
|    |  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                 |                                    |              |             |              | <b>100</b>    |

| Na | Fani   | Somo   | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |              |             |              | Kiwango kwa % |            |
|----|--------|--|--|------------------------------------|--------------|-------------|--------------|---------------|------------|
|    |        |  |  | Mwaka wa I                         |              | Mwaka wa II |              |               |            |
|    |        |  |  | Muhula wa I                        | Muhula wa II | Muhula wa I | Muhula wa II |               |            |
|    |        | Ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye uziwikutoona | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |            |
|    |        |  | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 05            |            |
|    |        |  | Kazi Binafsi                                       | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |            |
|    |        |  | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1            | 1           | -            | 05            |            |
|    |        |  | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |              | 1           |              | 05            |            |
|    |        |  | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |            |
|    |        |  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               | 50         |
|    |        |  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               | 50         |
|    |        |  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               | <b>100</b> |
| 4  | Ualimu | Ualimu                                       | Majaribio  | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |            |
|    |        |  | Kazimradi  | 1                                  | -            | 1           | -            | 10            |            |
|    |        |  | Uwasilishaji darasani                              | 1                                  | 1            | 1           | 1            | 10            |            |
|    |        |  | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1            | 1           | -            | 20            |            |
|    |        |  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |              |             |              |               | 50         |
|    |        |  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |              |             |              |               | 50         |
|    |        |  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |              |             |              |               | <b>100</b> |

Jedwali la 9: Upimaji wa Masomo ya Mbinu za Kufundishia Masomo ya Elimu ya Msingi

| Na | Somo             | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |           |          |           | Kiwango kwa % |            |
|----|------------------|--|------------------------------------|-----------|----------|-----------|---------------|------------|
|    |                  |  | Mwaka I                            |           | Mwaka II |           |               |            |
|    |                  |  | Muhula I                           | Muhula II | Muhula I | Muhula II |               |            |
| 1  | Maarifa ya Jamii | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                  | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                  | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                  | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                  | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                  | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |
| 2  | Kiswahili        | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                  | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                  | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                  | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                  | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                  | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |
| 3  | Kiingereza       | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                  | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                  | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                  | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                  | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                  | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                  | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                  | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                  | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |

| Na | Somo                  | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |           |          |           | Kiwango kwa % |            |
|----|-----------------------|--|------------------------------------|-----------|----------|-----------|---------------|------------|
|    |                       |  | Mwaka I                            |           | Mwaka II |           |               |            |
|    |                       |  | Muhula I                           | Muhula II | Muhula I | Muhula II |               |            |
| 4  | Hisabati              | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                       | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                       | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                       | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                       | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                       | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                       | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                       | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                       | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |
| 5  | Sayansi na Teknolojia | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                       | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                       | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                       | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                       | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                       | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                       | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                       | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                       | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |
| 6  | Uraia na Maadili      | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                       | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                       | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                       | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                       | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                       | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                       | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                       | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                       | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |

| Na | Somo           | Njia za Upimaji                                    | Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati |           |          |           | Kiwango kwa % |            |
|----|----------------|--|------------------------------------|-----------|----------|-----------|---------------|------------|
|    |                |  | Mwaka I                            |           | Mwaka II |           |               |            |
|    |                |  | Muhula I                           | Muhula II | Muhula I | Muhula II |               |            |
| 7  | Stadi za Kazi  | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                | <b>Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati</b> |                                    |           |          |           |               | <b>100</b> |
| 8  | Elimu Jumuishi | Majaribio  | 2                                  | 2         | 2        | 2         | 10            |            |
|    |                | Kazimradi  | 1                                  | -         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                | Kazi Binafsi                                       | 2                                  | 2         | 2        | -         | 05            |            |
|    |                | Kazi ya Vitendo                                    | 1                                  | 1         | 1        | -         | 05            |            |
|    |                | Mkoba wa Kazi                                      | 1                                  |           | 1        |           | 05            |            |
|    |                | Mtihani wa Muhula                                  | 1                                  | 1         | 1        | -         | 20            |            |
|    |                | Jumla ya Upimaji Endelevu                          |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                | Upimaji Tamati wa Baraza la Mitihani la Tanzania   |                                    |           |          |           |               | 50         |
|    |                | Jumla ya Upimaji Endelevu na Upimaji Tamati        |                                    |           |          |           |               | 100        |

#### 8.4 Mtihani wa Mwisho

Mwalimu tarajali wa Ualimu Elimu Maalumu atalazimika kutahiniwa kwa kuzingatia taratibu zote za mafunzo ya ualimu kama ilivyoelekezwa na kubainishwa kwenye sera na matamko ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. Baraza la Mitihani la Tanzania litakuwa na jukumu la kusimamia mtihani wa mwisho wa mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.

- a) Tuzo ya Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu itatolewa kwa mwalimu tarajali atakayefaulu masomo yote ambayo ni somo la Ualimu, masomo ya fani, masomo ya ufundishaji pamoja na ufundishaji kwa njia ya vitendo.

- b) Ufaulu utapangwa kwa kuzingatia madaraja, daraja la kwanza, daraja la pili, daraja la tatu na daraja la nne. Mwalimu tarajali atakayepata ufaulu utakaoangukia katika daraja la nne atakuwa amefeli mafunzo ya ualimu.
- c) Mwalimu tarajali atakayefeli somo la Ualimu na la ufundishaji kwa vitendo atatambulika kama amefeli kozi ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu.
- d) Mwalimu tarajali ataruhusiwa kufanya mtihani wa marudio kwa masomo yote isipokuwa somo la Ualimu. Mtihani wa mwisho utachangia asilimia hamsini (50%) ya upimaji wa mwisho.

## **9.0 Ufuatiliaji na Tathimini ya Mtaala**

Ufuatiliaji na tathimini utafanyika ili kupima utekelezaji wa Mtaala na matokeo yake.

### **9.1 Ufuatiliaji wa Mtaala**

Ufuatiliaji wa Mtaala wa Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu, utafanywa kitaifa kwa ajili ya kuonesha mafanikio kwa kukusanya na kuchambua taarifa kwa kutumia viashiria vilivyoandaliwa. Ufuatiliaji utafanyika mara kwa mara kwa kuzingatia viashiria vya utendaji katika utekelezaji wa Mtaala. Ufuatiliaji wa Mtaala utafanywa na wadau pamoja na taasisi mbalimbali kama ilivyobainishwa kwenye jedwali la 10.



Jedwali la 10: Ufuatiliaji wa Mtaala

| <b>Na.</b> | <b>Taasisi/Mdau</b>                                       | <b>Wajibu</b>  |
|------------|---|--|
| 1          | Kurugenzi ya Uthibiti Ubora wa shule katika shule na vyuo | Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mtaala   |
| 2          | Baraza la Mitihani la Tanzania                            | Upimaji wa mwisho wa Mtaala  |
| 3          | Taasisi ya Elimu Tanzania                                 | Ukuzaji, uendelezaji, ufuatiliaji na tathimini ya Mtaala na kuandaa baadhi ya vifaa vya Mtaala |
| 4          | Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia                    | Usimamizi wa jumla wa utoaji wa Elimu  |
| 5          | Vyama vya kitaalamu vya masomo                            | Kusimamia vigezo vya kitaalamu vya masomo vinavyotakiwa kufikiwa                               |
| 6          | Bodi za vyuo  | Kusimamia uendeshaji bora wa vyuo  |

## 9.2 Tathmini ya Mtaala

Tathmini ya Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu itafanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ikishirikiana na Taasisi ya Elimu Tanzania, Baraza la Mitihani Tanzania na wadau wengine. Taasisi nyingine za Elimu na mashirika yasiyo ya kiserikali, watu mbalimbali na mashirika ya nje yanaweza pia kufanya tathmini ya Mtaala baada ya kupewa kibali na serikali.

Kutakuwa na aina kuu mbili za tathmini zitakazofanywa kutegemeana na rasilimali zitakazokuwapo.

### 9.2.1 Tathmini Endelevu

Tathmini endelevu itafanyika wakati Mtaala unaendelea kutumika. Lengo la tathimini hii ni kuangalia matatizo na changamoto zinazotokana na utekelezaji wa Mtaala ili kuweka mkakati wa utatuzi. Taasisi ya Elimu Tanzania ina wajibu wa kufanya ufuatiliaji wa Mtaala wakati wa utekelezaji wake ili kubaini changamoto zinazowakabili wakufunzi wakati wa utekelezaji. Changamoto zitakazobainika zitasaidia katika uboreshaji wa Mtaala hapo baadaye. Tathmini endelevu itafanywa katika ngazi zifuatazo kama ilivyobainishwa kwenye jedwali namba 11.

Jedwali la 11: Tathmini Endelevu

| <b>Na.</b> | <b>Ngazi</b>       | <b>Mhusika mkuu</b>   |
|------------|--------------------|---|
| 1          | Ngazi ya Chuo      | Wakuu wa vyuo na wakufunzi  |
| 2          | Wilaya/ Mkoa/Kanda | Maofisa Elimu, (Wilaya, Mkoa, Kanda), Wathibiti Ubora wa shule taasisi zisizo za kiserikali na wataalamu mbalimbali.  |
| 3          | Taifa              | Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Wathibiti Ubora wa shule taasisi zisizo za serikali, asasi za kiraia, Taasisi ya Elimu Tanzania, na mashirika ya ndani na nje ya nchi. |

### **9.2.2 Tathmini Tamati**

Tathmini tamati itafanywa na Baraza la Mitihani Tanzania mwishoni mwa muda uliopangwa wa kutumika kwa Mtaala. Tathmini tamati katika Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ualimu Elimu Maalumu itafanyika pale mamlaka itakapoona inafaa.

## Rejea

- Kirk, S. A., Gallagher, J. J. & Anastasiow, N. J. (2003). *Educating exceptional children* (10<sup>th</sup> ed.). Boston, United states of America: Houghton Mifflin.
- Njabili, F. A. (1993). *Practical guide for classroom measurement and testing. The basic essentials*. Dar es Salaam, Tanzania: Mture Publishers.
- Taasisi ya Elimu Tanzania. (2018). *Ripoti ya utafiti wa maoni ya kuboresha Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Tarajali Ngazi ya Astashahada*. Dar es Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.
- Taasisi ya Elimu Tanzania. (2004). *Ripoti ya utafiti wa kuboresha mtaala wa elimu ya msingi* (Rekebisho la Kwanza). Dar es Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya ufundi
- Tanzania Institute of Education. (2004). NCDF, *A Guide to assessment and examination*. Dar es Salaam, Tanzania: (Unpublished Document).
- Taasisi ya Elimu Tanzania. (2003). *Ripoti ya warsha ya kudurusu mada za elimu dhidi ya ukimwi katika masomo chukuzi kwa shule za msingi na sekondari*. Dar es Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya ufundi.
- UNICEF. (2004). *Report on baseline survey on gender, sexuality, HIV/AIDS and life skills in basic education in Tanzania Mainland*. Dar es Salaam, Tanzania: National Bureau of Statistics
- Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. (2018). *Mkakati wa Taifa wa elimu jumuishi Mwaka 2018-2021*. Dar es Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.
- Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi. (2014). *Sera ya elimu na mafunzo*. Dar es Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi.
- Wizara ya Elimu na Utamaduni. (1995). *Sera ya elimu na mafunzo*. Dar es Salaam, Tanzania: Wizara ya Elimu na Utamaduni.