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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Misingi ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara Mafunzo ya Astashahada ya Ukufunzi wa 
Karakana/Maabara Elimu ya Amali wa mwaka 2023 yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za umma na zisizo za 
umma. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa 
muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na 
wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya kusimamia kazi ya maboresho ya mitaala ya elimu 
ya awali, msingi, sekondari,  ualimu na ukufunzi iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya 
kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi 
zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo  kuu la maboresho ya Mitaala ya 
Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0 Utangulizi
Somo la Misingi ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara ni la lazima kwa wakufunzi tarajali wote wa Mafunzo ya Astashahada ya 
Ukufunzi wa Karakana/Maabara Elimu ya Amali. Somo hili linalenga kukuza uwezo wa mkufunzi tarajali wa karakana/maabara 
katika kutumia misingi ya ukufunzi wa karakana/maabara kwa kuzingatia maadili na nadharia za ufundishaji na ujifunzaji kwa 
vitendo. Aidha, somo hili litamwezesha mkufunzi tarajali kuwa na weledi na umahiri wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji wa 
fani ya Elimu ya Amali. Vilevile, ataweza kumudu umahiri uliokusudiwa na kuwajibika vyema kwa wanafunzi na kwa taifa kwa 
ujumla. 

Muhtasari umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Misingi ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara katika 
Mafunzo ya Astashahada ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara Elimu ya Amali. Muhtasari huu unatafsiri umahiri uliobainishwa 
kwenye Mtaala wa Mafunzo ya Astashahada ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara Elimu ya Amali wa Mwaka 2023.  Muhtasari 
unatoa maelekezo ya kumwezesha mkufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi 
kwa mkufunzi kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Misingi ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara 
zitakazokuza stadi za amali na stadi za karne ya 21 zikiwemo ubunifu, mawasiliano, ushirikiano, fikra tunduizi na utatuzi wa 
changamoto. 

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba ili kuweza kujithamini na kujiamini;
(b)	Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya 

Taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
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(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 

na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu
3.1 Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu
Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha  ufundishaji na ujifunzaji  unaoendana na mabadiliko ya kisay-
ansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, haki na 
elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mkufunzi tarajali wa karakana/maabara:
(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b)	Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (classroom-based action research).
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Astashahada ya Ukufunzi   wa Karakana/Maabara Elimu ya Amali 
Mafunzo ya Astashahada ya Ukufunzi wa Elimu ya Amali yanalenga kumwezesha mkufunzi tarajali wa karakana/maabara:

(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji kwa vitendo wa fani za elimu ya amali;
(b)	Kumudu mbinu za kufundisha kwa vitendo fani za elimu ya amali;
(c)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalum ya ujifunzaji kwa vitendo na kutoa afua stahiki; na
(d)	Kumudu misingi ya usimamizi wa karakana/maabara.

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Muhtasari huu umejumuisha umahiri mkuu na umahiri mahususi ambao unatarajiwa kujengwa kwa  mkufunzi tarajali wa karakana/
maabara Elimu ya Amali kama unavyoainishwa katika Jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kumudu misingi ya ukufunzi wa Elimu ya 
Amali

1.1	Kumudu maadili ya ukufunzi
1.2	Kumudu mbinu na kanuni za ujifunzaji wa Elimu ya Amali

2.0 Kumudu Mtaala wa Elimu ya Amali 2.1 Kumudu maandalizi ya  somo la vitendo
3.0 Kumudu misingi ya kuwezesha mwanafunzi 

kujifunza katika mazingira jumuishi
3.1 Kumudu mbinu za kuboresha    ujifunzaji na ufundishaji  wa Elimu ya 

Amali katika mazingira jumuishi

4.0 Kumudu misingi ya upimaji na tathmini katika 
elimu ya amali

4.1 Kumudu mbinu za upimaji kwa vitendo katika Elimu ya Amali 
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6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mkufunzi Tarajali wa Karakana/Maabara  na Mzazi/Mlezi katika  Ufundishaji na 
Ujifunzaji

Ufundishaji  na ujifunzaji hutegemea ushirikiano baina ya mkufunzi, mkufunzi tarajali wa karakana/maabara na mzazi/mlezi. 
Majukumu yao ni kama yafuatavyo:

6.1 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 
zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza 
uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	Kumwezesha mkufunzi tarajali wa karakana/maabara kujenga umahiri uliokusudiwa;
(c)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia;
(d)	Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;
(e)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mkufunzi tarajali wa karakana/maabara bila kujali tofauti zao; 
(f)	 Kumlinda mkufunzi tarajali wa karakana/maabara awapo chuoni;
(g)	Kufundisha na kujifunza pamoja na mkufunzi tarajali wa karakana/maabara;
(h)	Kufuatilia maendeleo ya kila siku ya mkufunzi tarajali wa karakana/maabara;
(i)	 Kubaini mahitaji ya mkufunzi tarajali wa karakana/maabara na kumpatia afua stahiki; 
(j)	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika maendeleo ya ujifunzaji wa mkufunzi tarajali wa karakana/maabara; na
(k)	Kuwezesha uchopekaji wa masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na 
(l)	 Ujifunzaji.
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6.2 Mkufunzi Tarajali wa Karakana/Maabara
(a)	 Mkufunzi tarajali wa karakana/maabara anatarajiwa:
(b)	Kushiriki katika shughuli zote za ufundishaji na ujifunzaji kwa vitendo;
(c)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(d)	Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

6.3 Mzazi/Mlezi
Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mkufunzi tarajali wa karakana/ maabara katika ujifunzaji; 
(b)	Kufuatilia mwenendo wa kitabia na maadili ya mkufunzi tarajali wa karakana/ maabara;
(c)	 Kuhakikisha ulinzi na usalama wa mkufunzi tarajali wa karakana/ maabara;
(d)	Kumpatia mkufunzi tarajali wa karakana/ maabara vifaa vinavyotumika katika shughuli ya ujifunzaji; na
(e)	 Kuhakikisha mkufunzi tarajali wa karakana/ maabara anapata mahitaji muhimu.

7.0 Mbinu za  Ufundishaji na  Ujifunzaji
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za  ufundishaji na ujifunzaji  zinazolenga kumwezesha mkufunzi tarajali wa 
karakana/maabara kuwa kitovu cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi kumwezesha 
mkufunzi tarajali wa karakana/maabara kujifunza kwa kuzingatia mahitaji anuai na uwezo wake. Mbinu hizo ni pamoja na zile 
zinazomwezesha mkufunzi tarajali wa karakana/maabara kufikiri, kutumia teknolojia kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali 
na kushiriki katika kutoa mrejesho. Njia nyingine ni ziara za kimasomo, majadiliano katika vikundi, kazi za vitendo, kazimradi, 
utafiti, majaribio ya kisayansi na nyingine kulingana na muktadha wa fani ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa. 
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8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Zana za ufundishaji na ujifunzaji katika Elimu ya Amali zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji na uwezo wa mkufunzi 
tarajali wa karakana/ maabara. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mkufunzi tarajali wa karakana/maabara anapata nafasi ya 
kujifunza kuandaa na kutumia zana mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji. Zana hizo zimependekezwa katika Jedwali Na. 3  
katika kipengele cha zana. 
 
9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji wa kila siku wa mkufunzi 
tarajali wa karakana/maabara na mitihani ya mwisho ya kukamilisha ngazi husika. Upimaji wa ndani utaratibiwa chuoni wakati wa 
ufundishaji na ujifunzaji na upimaji wa nje utaratibiwa na mamlaka inayohusika. 

Mbinu mbalimbali za upimaji zitatutamika kupima nadharia na vitendo katika tendo zima la ufundishaji na ujifunzaji. Mbinu hizo 
ni pamoja na bungua bongo, majaribio, mazoezi, mitihani ya kati na mtihani wa mwisho kulingana na aina ya upimaji, mahitaji na 
umahiri unaokusudiwa kujengwa. Baadhi ya zana zinazotarajiwa kutumika katika upimaji na tathimini ni orodha hakiki, mkoba wa 
kazi na fomu za maendeleo ya ujifunzaji wa  mkufunzi tarajali wa karakana/maabara.

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji endelevu utachangia asilimia sabini 
(70%) na upimaji wa mwisho utachangia asilimia thelathini (30%). Aidha, mchanganuo wa alama za upimaji endelevu utakuwa 
kama ifuatavyo; Mtihani wa mwisho wa mwaka utachangia 10%, Kazimradi itachangia 15%, ufundishaji kiduchu utachangia 20% 
na Ufundishaji wa kipindi utachangia 25%. Msimamizi tarajali wa karakana anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau 
asilimia 50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafikisha 50%, msimamizi 
tarajali wa karakana anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Alama za upimaji zimeoneshwa katika 
Jedwali Na. 2.
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu
Shughuli ya Upimaji Mgawanyo wa Asilimia

Mtihani wa mwisho wa mwaka 10%
Kazimradi 15%
Ufundishaji kiduchu 20%
Ufundishaji shule jirani 25%

Jumla 70%

10.0 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Somo la Misingi ya Ukufunzi wa Karakana/Maabara Mafunzo ya Astashahada ya Ukufunzi Elimu ya Amali unatoa 
makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za 
ujifunzaji za mkufunzi tarajali wa karakana/maabara. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila 
kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni kumi na tano (15) kwa wiki. 

11.0 Maudhui ya Somo
Maudhui ya somo yamegawanyika katika sehemu kuu sita ambazo ni: umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, 
vigezo vya upimaji, zana/vifaa na idadi ya vipindi kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3. 
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Somo

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya 

vipindi
1.0 Kumudu 

misingi ya 
ukufunzi wa 
Elimu ya 
Amali

1.1	 Kumudu 
maadili ya 
ukufunzi

Kuchambua 
miongozo 
inayosimamia 
maadili katika 
ufundishaji na
ujifunzaji  

Dhana za maadili na nidhamu katika 
ujifunzaji zimechambuliwa kwa 
kuzingatia tofauti kati ya maadili na 
nidhamu, miongozo inayosimamia 
maadili katika ujifunzaji, tabia na 
mienendo ya wanafunzi darasani, 
mbinu za kudhibiti nidhamu kwa 
wanafunzi, mbinu za kuboresha maadili 
katika ujifunzaji na ushauri kuhusu 
masuala ya maadili na nidhamu kwa 
wanafunzi 

•	 Miongozo 
inayohusu maadili 
katika elimu

104

1.2	 Kumudu 
mbinu na 
kanuni za 
ujifunzaji 
wa Elimu 
ya Amali

Kuchambua 
mbinu na 
kanuni za 
kufundisha kwa 
vitendo

Dhana ya mbinu na kanuni za ujifunzaji 
kwa vitendo zimechambuliwa kwa 
kuzingatia mbinu za ujifunzaji na 
kanuni za ufundishaji kwa vitendo

•	 Miongozo ya 
ufundishaji katika 
elimu ya amali

•	 Makala/majarida
•	 Ramani ya dhana 

(concept map)
•	 Video fupifupi 

kuhusu mbinu 
na kanuni za 
kufundisha kwa 
vitendo

110
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya 

vipindi
2.0 Kumudu 

Mtaala wa 
Elimu ya 
Amali

2.1 Kumudu 
maandalizi 
ya  somo la 
vitendo

Kutafsiri katika 
vitendo andalio 
la somo la 
vitendo

Dhana ya andalio la somo kwa vitendo 
imechambuliwa kwa kuzingatia shughuli 
katika kila kipengele na mahitaji 
au vifaa vya kutekeleza somo kwa 
vitendo

•	 Andalio la somo
•	 Ramani ya dhana
•	 Matini za 

ufundishaji

140

3.0 Kumudu 
misingi ya 
kuwezesha 
mwanafunzi 
kujifunza 
katika 
mazingira 
jumuishi

3.1 Kumudu 
mbinu za 
kuboresha    
ujifunzaji na 
ufundishaji  
wa Elimu 
ya Amali 
katika 
mazingira 
jumuishi

Kumudu mbinu 
za kufundisha 
kwa vitendo 
wanafunzi 
wenye mahitaji 
maalumu 

Dhana ya uboreshaji wa  mazingira 
ya  ufundishaji na ujifunzaji katika 
elimu jumuishi imechambuliwa kwa 
kuzingatia ubainishaji wa  wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu katika 
muktadha wa elimu kwa vitendo 
na uandaaji wa mpango binafsi wa 
ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji 
ya mwanafunzi

•	 Miongozo ya 
utekelezaji wa 
elimu jumuishi

•	 Makala za elimu 
jumuishi katika 
muktadha wa elimu 
ya amali

46  

4.0 Kumudu 
misingi ya 
upimaji na 
tathmini 
katika elimu 
ya amali

4.1	Kumudu 
mbinu za 
upimaji 
kwa 
vitendo 
katika 
elimu ya 
amali

(a)	 Kuchambua 
mbinu na 
zana za 
upimaji 
kwa 
vitendo 
katika 
Elimu ya 
Amali

Mbinu na zana za upimaji kwa vitendo 
zimechambuliwa kwa kuzingatia 
muktadha wa mafunzo kwa vitendo

•	 Video fupifupi za 
mbinu na upimaji 
kwa vitendo 

•	 Matini za upimaji 
katika Elimu ya 
Amali

60
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya 

vipindi
(b)	 Kutumia 

zana za 
upimaji 
kwa 
vitendo

Upimaji kwa vitendo umefanyika kwa 
kutumia mbinu na zana za upimaji 
kwa vitendo katika muktadha wa 
elimu ya amali

•	 Zana za upimaji 
katika mafunzo ya 
amali
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