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Ujumbe kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania 

Mtaala wa Elimumsingi Darasa la I na la II ambao umeweka mkazo katika stadi za 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu umelenga kuboresha toleo la mtaala wa darasa la I na la 
II mwaka 2015. Toleo hili la pili limeboreshwa katika maeneo ya upimaji, ufuatiliaji  na 
tathmini pamoja na eneo la matokeo ya ujifunzaji na viwango vya upimaji. Ni matumaini 
yangu kuwa mtaala huu utazidi kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za KKK 
katika shule zetu. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatoa shukurani kwa wadau wote 
walioshiriki katika kuboresha mtaala huu na viongozi waliosimamia kazi kwa ufanisi. 

Dkt. Elia Y. K Kibga
Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Elimu Tanzania
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Dibaji

Uamuzi wa kuboresha Mtaala wa Darasa la I na la II unatokana na malengo ya Serikali 
ya kukuza stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK). Mtaala umeandaliwa kwa 
kuzingatia viunzi na miongozo mbalimbali kuhusu ujifunzaji wa Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu kwa wanafunzi wa Darasa la I na la II.   Pia umezingatia mtaala wa mwaka 
2005, kwa lengo la kutambua maeneo mengine muhimu ya kujifunza kwa wanafunzi 
wa Darasa la 1 na la II. Mtaala unazingatia kwamba miaka ya mwanzo ya kujifunza ni 
muhimu sana katika makuzi ya mtoto kiakili, kimwili na kijamii. 

Stadi za KKK ni msingi muhimu katika kumwezesha mwanafunzi kujifunza kwa ufanisi 
na kumudu masomo yake katika ngazi za juu kwa ubora unaotakiwa. Mtaala huu unalenga 
katika kumjengea mwanafunzi stadi za KKK kupitia shughuli/kazi mbalimbali 
atakazozifanya wakati wa mchakato wa kujifunza. Hivyo basi, kazi kubwa ya mwalimu 
ni kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kumudu stadi za KKK.

Mtaala huu umetafsiriwa katika miongozo mbalimbali ili kuwawezesha watumiaji 
kuutekeleza kama ilivyokusudiwa. Mwongozo mkuu wa utekelezaji wa mtaala ni muhtasari 
ambao utatumiwa na mwalimu wakati wa ufundishaji. Hata hivyo; mwalimu anatakiwa 
kupitia mtaala huu ili aweze kuwa na mtazamo mpana kuhusu kile anachotekeleza. Ni 
muhimu pia kwa wadau wengine wa elimu kutumia mtaala huu katika kutekeleza na 
kufuatilia ujifunzaji wa stadi za KKK kwa wanafunzi wa Darasa la I na la II.  Mtaala 
huu utaendelea kupitiwa na kuboreshwa hivyo maoni yoyote yapelekwe kwa Mkurugenzi 
Mkuu, Taasisi ya Elimu Tanzania.

Prof. Eustella Bhalalusesa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu  Sayansi  Teknolojia na Ufundi              
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1.0      UTANGULIZI

1.1 Usuli
Mtaala wa Elimu ya Msingi ulirekebishwa mwaka 2005 ili kukidhi mahitaji ya Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995, Mpango wa kisekta wa Maendeleo ya Elimu wa 
1999 – 2009 na  Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025. Pia marekebisho yalizingatia  
Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi (MMEM) 2000-2006, Mpango wa Taifa wa 
Kuinua	Uchumi	na	Kupunguza	Umaskini	(MKUKUTA)	na	mapendekezo	ya	tafiti	anuai	
za kielimu na maoni ya wadau wa elimu. Aidha, marekebisho hayo yalizingatia mahitaji 
ya jamii, sayansi na teknolojia pamoja na  mtazamo wa ufundishaji na ujifunzaji ambao 
unamlenga mwanafunzi. 

Katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa mtaala wa mwaka 2005, ilibainika kwamba kuna 
wanafunzi  wenye matatizo katika stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK). Stadi 
hizi ni za msingi na muhimu katika kumwezesha mwanafunzi kujifunza kwa ufanisi na 
kumudu masomo yake katika ngazi za juu kwa ubora unaotakiwa. Hivyo mwaka 2013 
ulifanyika	utafiti	wa	kitaifa	wa	kupima	uwezo	wa	wanafunzi	wa	Darasa	la	II	katika	stadi	za	
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu.  Lengo la upimaji huo  lilikuwa ni kubaini kiwango 
cha	wanafunzi	katika	umahiri	wa	stadi	hizo	za	msingi.	Matokeo	ya	utafiti	huo	yalionesha	
kwamba kuna tatizo kubwa la wanafunzi kutokuwa na umahiri wa Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu. Hivyo, serikali imeona  umuhimu wa  kuandaa mtaala kwa Darasa la I na la 
II ili kuhakikisha kwamba wanafunzi wote wanajifunza kikamilifu na kujenga stadi hizo.

Mtaala huu una Utangulizi, Muundo wa Mtaala na Maudhui, Muda wa Kufundisha na 
Idadi ya Vipindi, Viwango vya Rasilimali katika Utekelezaji wa Mtaala, Ujifunzaji na 
Ufundishaji, Usimamizi, Ufuatiliaji na Tathmini, Matokeo ya Ujifunzaji na Viwango vya 
Upimaji.

1.2 Sababu za kubadili Mtaala wa Shule za Msingi kwa Darasa la I na II 
Mtaala	wa	Elimu	ya	Msingi	wa	mwaka	2005,	ulijumuisha	Darasa	la	1	hadi	la	VII.	Tafiti	
zinaonesha kwamba, mtaala huo kwa Darasa la I na la II ulikuwa umeshehenezwa 
masomo na hivyo kuwafanya walimu kufundisha maudhui ya masomo kuliko stadi za 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu. Masomo yaliyokuwepo kwenye mtaala huo ni 
Kiswahili, Hisabati, English, Sayansi, Stadi za Kazi, Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano, Haiba na Michezo.

Katika kukuza uwezo wa wanafunzi wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu kumekuwa na 
haja ya kuwa na mtaala wa pekee kwa Darasa la I na la II. Mtaala huu umeandaliwa 
kwa kuzingatia mahitaji kutoka kwa wadau mbalimbali kama wazazi, walimu, wanafunzi, 
wakufunzi,	watafiti	na	wadau	wengine	ambao	walitoa	ushauri	unaofanana.		Mtaala	huu	
unajikita  zaidi  katika  kuimarisha   umahiri  wa  wanafunzi  kwenye  stadi  za  KKK  na 
unachukua nafasi ya Mtaala wa mwaka 2005 kwa Darasa la I na la II.
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1.3 Muktadha wa Mtaala
Mtaala huu wa Darasa la I na la II unaendana na muktadha wa kijamii, kiuchumi na 
kisiasa katika karne hii ya 21. Mtaala umezingatia kukua kwa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano ambayo ina mchango mkubwa katika kujifunza stadi za Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu. Kutokana na kuongezeka kwa ushirikiano baina ya watu na mataifa 
unaochangiwa na utandawazi, mtaala umetayarishwa kwa kuzingatia mahitaji ya Kitaifa 
na Kimataifa. 

Tafiti	zinaonesha	kuwa	mtoto	hujifunza	vizuri	zaidi	pale	anapoanza	kujifunza	kwa	lugha	
anayoifahamu.	 Pia	 humsaidia	 kuepusha	 mkanganyiko	 wa	 matamshi	 ya	 herufi	 ambao	
hujitokeza wakati wa kujifunza lugha mbili tofauti kwa wakati mmoja.  Kwa upande 
mwingine	 tafiti	 zinaonesha	 kwamba	 mtoto	 akimudu	 vema	 lugha	 yake	 ya	 kwanza	
inamsaidia kujifunza kiurahisi lugha nyingine.  Hivyo mtaala huu unasisitiza matumizi ya 
Kiswahili     kama     lugha    ya   kufundishia    ambayo    ni   ya   Taifa   na    inazungumzwa     
na watanzania wengi. 

1.4 Malengo ya Mtaala
Mtaala umeandaliwa ili mwanafunzi aweze: 
       i) Kukuza stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu; 
      ii) Kuwasiliana kwa njia sahili; 
     iii) Kutunza afya;
     iv) Kujenga uimara wa mwili na kushirikiana na wengine; 
      v) Kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;  
     vi) Kuthamini mazingira; 
    vii) Kujitambua na kukuza vipaji;
   viii) Kukua kimaadili;
     ix) Kukua kiimani kwa mujibu wa dini yake.

2.0 Muundo wa Mtaala na Maudhui
Mtaala huu umejikita katika umahiri na umegawanyika katika maeneo mawili makuu ya 
kujifunza ambayo ni stadi za KKK na Stadi Wezeshi. Stadi za KKK ndio eneo la msingi 
katika mtaala huu na linalenga kuwawezesha wanafunzi wa Darasa la I na la II Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu. Hata hivyo stadi hizi hujengwa pamoja na stadi za kusikiliza na 
kuzungumza. Eneo la Stadi Wezeshi linajikita katika stadi nyingine ambazo zikikuzwa 
zitamsaidia mwanafunzi kujifunza Kusoma, Kuandika na Kuhesabu na kukabiliana na 
maisha yake ya kila siku. Hivyo basi, katika mtaala huu stadi nyingine ni za kumjenga 
mwanafunzi kiafya, kimwili, kiakili na kisaikolojia kwa kushiriki katika michezo, kuchora, 
kuimba, kuigiza na elimu ya dini ambayo ina nafasi kubwa katika kumsaidia mwanafunzi 
kukua kiroho na kimaadili.
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2.1 Umahiri katika Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 

Mtaala   huu   umejikita  katika  umahiri  ambao  utamwezesha  mwanafunzi  Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu. Jedwali  la 1 na  la  2  linaonesha uwezo  wa  kutenda  ambao 
mwanafunzi anategemewa kuujenga katika Darasa la I na la II.  

Jedwali 1: Umahiri katika KKK Darasa la I
Namba KUSOMA KUANDIKA KUHESABU
1 Lugha ya mazungumzo Misingi ya kuandika Utambuzi wa dhana ya 

namba
2. Utambuzi wa sauti Uumbaji wa herufi Utambuzi wa 

uhusiano wa idadi ya 
vitu na namba

3. Utambuzi wa sauti za 
herufi

Matumizi ya kanuni 
za uandishi

Matumizi ya matendo 
katika namba

4. Matumizi ya msamiati Ufasaha na 
ushikamani

Utambuzi wa maumbo

5. Ufahamu wa Kusoma na 
Kusikiliza

Uandishi wenye 
mfuatano sahihi wa 
matukio

Utambuzi wa vipimo

6. Kusoma kwa ufasaha Uandishi wa 
mwandiko wa chapa

Kukusanya  na
kuorodhesha vitu

Jedwali 2: Umahiri katika KKK Darasa la II
Namba KUSOMA KUANDIKA KUHESABU

1. Lugha ya mazungumzo Uumbaji wa herufi Utambuzi wa dhana ya 
namba

2. Utambuzi wa sauti Uundaji wa maneno Utambuzi wa uhusiano 
wa idadi ya vitu na 
namba

3. Utambuzi wa sauti za 
herufi

Kuandika kwa 
mfuatano sahihi wa 
matukio

Matumizi ya matendo 
katika namba

4. Matumizi ya msamiati Matumizi ya kanuni 
za uandishi

Utambuzi wa maumbo

5. Ufahamu wa kusoma na 
kusikiliza

Ufasaha na 
ushikamani

Utambuzi wa vipimo

6. Kusoma kwa ufasaha Kukusanya na 
kuorodhesha vitu
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2.2 Umahiri katika Stadi Wezeshi 
Eneo la stadi wezeshi limejikita katika umahiri kama ilivyo katika stadi za KKK. Jedwali 
la 3 linaonesha uwezo wa kutenda ambao mwanafunzi anategemewa kuujenga katika 
Darasa la I na la II.  

Jedwali 3:  Umahiri katika Stadi Wezeshi Darasa la 1 na la II
Namba Umahiri katika Kutunza Afya na 

Mazingira
Umahiri katika  Kuendeleza 
Michezo na Sanaa

1. Kubaini njia za kujikinga na 
magonjwa

Kucheza  michezo sahihi

2. Kutambua sehemu za nje za mwili 
wa binadamu

Kuonesha mwenendo sahihi wa 
mwanamichezo

3. Kutambua viumbe hai Kutambua  kanuni katika 
michezo na sanaa

4. Kutoa  huduma ya kwanza Kuwasiliana kupitia sanaa
5. Kusafisha na kutunza mazingira Kubuni na kuimarisha stadi za miche-

zo na sanaa.

3.0  Muda wa Kufundisha na Idadi ya Vipindi 
Mwaka wa shule utakuwa na siku 194 ambao ni sawa na wiki 39.  Mwaka umegawanywa 
katika mihula miwili, hivyo kutakuwa na mihula miwili (2) ya masomo. Kila muhula 
utakuwa	na	wiki	mbili	 (2)	 zitakazotumika	kwa	upimaji.	 Ili	kufikia	malengo	ya	mtaala	
huu na kupata matokeo yanayotarajiwa, mwanafunzi wa Darasa la I na la II atasoma 
masomo sita (6) ambayo ni Kusoma, Kuandika, Kuhesabu, Kutunza Afya na Mazingira 
na Kuendeleza Michezo na Sanaa pamoja na Elimu ya Dini.

Muda wa kufundisha kwa wiki ni saa 15 na kutakuwa na vipindi sita (6) kwa siku. Kila 
kipindi kitatumia muda wa dakika 30 tu. Hivyo katika siku moja ya mafunzo itampasa 
mwanafunzi kujifunza kwa muda wa saa 3 tu. Mgawanyo huu wa muda unaonesha 
kwamba eneo la Kusoma, Kuandika na Kuhesabu linachukua 80% wakati eneo la Stadi 
Wezeshi linachukua 13% na Elimu ya dini  7% ya muda wote wa kujifunza.  Jedwali 
namba 4 linaonesha muda wa kufundisha kwa kila somo.
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Jedwali 4:  Mgawanyo wa Muda wa Kufundisha na Idadi ya Vipindi
Somo Idadi ya saa  kwa wiki Idadi ya vipindi kwa wiki

Kusoma 5 10
Kuandika 3 6
Kuhesabu 4 8
Kutunza Afya na Mazingira 1 2
Kuendeleza Michezo na Sanaa 1 2
Elimu ya Dini 1 2
Jumla 15 30

4.0  Rasilimali katika Utekelezaji wa Mtaala 
       Rasilimali za utekelezaji wa mtaala huu zimegawanyika katika makundi mawili: 
       (1) Rasilimali watu, na (2) Rasilimali vitu.  

4.1   Rasilimali watu: Mwalimu mahiri wa KKK 
        Mwalimu wa Darasa la I na la II atakuwa yule ambaye amepata mafunzo ya 
        kufundisha ngazi hii ya elimu.  Sifa za kipekee za mwalimu wa KKK 
        zimefafanuliwa   katika mwongozo wa WyEMU wa kutekeleza ujifunzaji wa stadi 
        za    KKK. Pamoja na sifa za jumla za mwalimu, mwalimu yeyote wa KKK 
        anatakiwa    kuwa na sifa zifuatazo:-
           a)  Kufundisha
               Mwalimu wa Darasa la I na la II anatakiwa kuwa na maarifa na stadi za:-
                  i) Kuandaa somo linalolenga kukuza umahiri wa mwanafunzi;
                 ii) Kufundisha kwa kuhusianisha stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu;
                iii) Kufundisha KKK kwa wanafunzi wenye uwezo tofauti katika lugha;
                iv) Kufundisha wanafunzi waliopo kwenye mwelekeo wa kushindwa 
  Kusoma, Kuandika na Kuhesabu;
                 v) Kutumia TEHAMA katika kufundisha KKK;
                vi) Kutayarisha wanafunzi katika kujifunza KKK;
               vii) Mawasiliano katika kufundisha stadi za KKK; na 
              viii) Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia KKK.

            b)  Kupima na kufanya tathmini
                  Mwalimu wa Darasa la I na la II awe na maarifa na stadi za:-
                 i) Kuandaa zana za upimaji wa KKK;
                ii) Kutumia njia na zana zinazofaa kuwapima wanafunzi katika ujifunzaji 
                        wa    KKK;
               iii) Kutunza kumbukumbu za maendeleo ya wanafunzi katika ujifunzaji 
                        wa KKK; na 
               iv) Kutoa mrejesho kwa wanafunzi na wazazi ambao utaboresha ujifunzaji. 
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4. 2 Rasilimali Vitu 
          Utekelezaji wa mtaala huu unahitaji mazingira stahili ya kujifunzia na kuwepo 
          kwa   vifaa vinavyoendana na mahitaji ya mtaala. Sifa za mazingira ya ujifunzaji 
          na vifaa ni kama vinavyooneshwa kwenye sehemu 4.2.1 na 4.2.2.

4.2.1 Sifa za Mazingira ya Ujifunzaji na Ufundishaji wa KKK
       
          a) Viwanja vya Michezo
                             i)       Eneo lenye ukubwa wa kutosha linalozingatia mahitaji ya 
                                      wanafunzi wote;
																												ii)						Eneo	safi	na	lisilo	na	vitu	vinavyoweza	kudhuru	wanafunzi	wa	
                                      Darasa la I na la II.

          b)  Darasa 
                             i) Ukubwa wa darasa usipungue upana mita 6.0 na urefu mita 
                                        8.0   (kwa Darasa I &II);
                            ii) Ndani ya darasa wanafunzi wasizidi 45;
                           iii) Dawati moja kwa wanafunzi wawili;
                           iv) Nafasi ya dawati na dawati iwe mita 1.0.
                            v) Kuzingatia matumizi ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
                           vi) Kiti na meza kwa ajili ya mwalimu na msaidizi wa Darasa la I na 
                                     la    II;
                          vii) Kabati au/na shelfu kwa ajili ya kuhifadhi vitabu na vifaa vya 
                                        kufundishia na kujifunzia kwa Darasa la I na la II;
                         viii) Ubao mmoja (1) wa kuandikia wenye ukubwa wa mita 1.2 
                                     upana    na urefu mita 3.0 na ubao wa kutundika zana za 
                                       kufundishia    wenye ukubwa wa mita 1.2 upana na urefu mita 2.4; 
                           ix) Vibao vidogo vya kujifunzia kuandika kwenye kona tatu za 
                                     chumba kwa ajili ya mazoezi ya wanafunzi.

          c)  Kona za Kusomea
                                      Kila darasa litakuwa na kona ya kusomea yenye sifa zifutazo:-
                             i)      Iwe na shelfu pamoja na vitabu vya kujisomea na kadi 
                                      mbalimbali za kusoma ;
                            ii)      Iwe na viti, meza, benchi au mikeka.
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4.2.2   Vifaa vya Kufundishia na Kujifunzia

           Vifaa mbalimbali vitakavyosaidia utekelezaji wa mtaala vitatumika. 
           Wadau mbalimbali watashirikishwa katika kuandaa vifaa hivi.

                  a)  Kivunge cha kujifunzia stadi za KKK
                  Darasa la I na la II watatumia kivunge chenye zana/vifaa vya kujifunzia 
                  na kufundishia stadi za KKK ambacho kimeandaliwa kwa kuzingatia 
                  viwango vya WESTU.  Kivunge kitakuwa na chati za: namba, 
																		maneno,	herufi	na	chati	za	mwili	wa	binadamu.	Vilevile	kivunge	
																				kitakuwa			na	kadi	za	namba	na	herufi	kwa	idadi	iliyoainishwa	kwa	
                  darasa husika.

                  b)  Kitabu cha kiada na mwongozo wa mwalimu
                 TET kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa elimu wataandaa 
                  mwongozo   wa mwalimu na kitabu cha kiada kwa kuzingatia mtaala 
                  uliopo.  WESTU itathibitisha matumizi ya vitabu tajwa na miongozo. 
                  Aidha,  mwongozo wa mwalimu utaenda sanjari na muhtasari wa darasa 
                  husika. Uwiano wa matumizi utazingatia mwongozo utakaotolewa na 
                  WESTU.

                  c)     Vitabu vya ziada
                  Wadau mbalimbali wa elimu wataandaa vitabu vya ziada na TET itafanya  
       tathmini kwa kuzingatia mtaala. WESTU itathibitisha matumizi ya vitabu  
       tajwa. Aidha, WESTU itatoa orodha ya vitabu vitakavyotumika. 

                  d) Vifaa saidizi kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu
                  Vifaa vya kujifunzia kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu vikiwemo 
                  vinasa sauti, visaidizi vya kusikia na Braille kwa wanafunzi wasioona 
																		na	wenye	uono	hafifu	vitatumika.

5.0  Ujifunzaji  na Ufundishaji
       

 

Ipo	mitazamo	mingi	 kuhusu	 kujifunza	 kwa	watoto.	Mtaala	 huu	 umezingatia	 tafiti	
za karne ya 21 ambazo zinaonesha kwamba kila mtoto anaweza kujifunza kwa 
kuhusianisha  kitu anachojifunza na maisha yake ya kila siku. Vilevile  ushiriki wa 
mwanafunzi ndio msingi mkuu katika mchakato wa kujifunza. Katika aina hii ya  
kujifunza mwanafunzi anakuwa ndio kiini cha kujifunza na mwalimu anakuwa 
mwezeshaji badala ya yeye kuwa mtoa maarifa na mwanafunzi kuwa mpokeaji tu. 
Kutokana na mwelekeo huu mbinu shirikishi ndizo zitakazotumika katika utekelezaji 
wa mtaala huu.



8

         Katika kufundisha kusoma mbinu ya kifoniki inasisitizwa. Mbinu hii imejikita katika    
								utambuzi	wa	sauti	za	herufi	zinaounda	maneno,	hivyo	humsadia	mwanafunzi	kusoma			
        kwa urahisi na haraka pamoja na kujua tahajia za maneno. Pia humwezesha mwanafunzi 
         kuandika maneno kwa usahihi. Lugha zote zinazotumia mfumo wa alfabeti zina sauti 
        nyingi zinazofanana. Kutokana na mtazamo huu mbinu ya kifoniki itamsaidia 
        mwanafunzi   kusoma lugha yoyote yenye mfumo huo kwa urahisi.

6.0   Usimamizi 
     Usimamizi unaofaa unasaidia katika utekelezaji wa mtaala.  Wadau wote wakuu 
        wa mtaala watashiriki katika kusimamia utekelezaji wa mtaala huu. Usimamizi 
       utafanyika kuanzia ngazi ya shule mpaka wizara. Usimamizi katika ngazi ya shule
								ni	nguzo	kuu	katika	utekelezji	wa	mtaala.	Mwalimu	Mkuu,	Kamati	ya	shule	na	Afisa																											
       Elimu   Kata   watakuwa    ndio    wasimamizi    wakuu   katika    ngazi   ya    shule    
        na  kwa  njia ya vikao watajadili maendeleo ya utekelezaji wa mtaala. Shule zitakuwa  
        na mratibu wa KKK kwa lengo la kuhakikisha kuwa ujifunzaji wa KKK unapata  
        msisitizo wa kutosha. Kwa ujumla usimamizi wa mtaala utafanyika kwa kuzingatia  
        mwongozo utakaotolewa na  WESTU ambao unabainisha majukumu ya wadau  
        mbalimbali katika kusimamia utekelezaji wa mtaala. 
 

7.0  Ufuatiliaji na Tathmini
        Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mtaala unalenga kukusanya taarifa kuhusu ufanisi  wa 
        mtaala. Wadau wakuu wa Elimu watahusika katika kufuatilia utekelezaji wa mtaala.
       Wadau hao ni   kama kamati za shule, walimu, wazazi, wanafunzi na wathibiti ubora   
       wa shule. Wafuatiliaji hawa wamegawanyika katika makundi mawili ambayo ni wafuatiliaji wa      
        ndani na wa nje. Walimu wakuu ni wafuatiliaji wa ndani na wa mwanzo wa utekelezaji wa   
        mtaala. Mwongozo wa ufuatiliaji wa wizara inayohusika na elimu unatoa maelezo ya 
        majukumu ya kila mdau katika kuhakikisha mtaala unatekelezwa kwa ufanisi. Taarifa 
        za ufuatiliaji zitachambuliwa na kupelekwa TET na kwa wadau  wengine wakuu wa 
        elimu ambapo zitatumika katika mikakati ya kuimarisha utekelezaji wa mtaala.   
 
    Tathmini ya mtaala ni aina ya uchunguzi unaolenga kubaini kama mtaala na 
  utekelezaji wake unatoa matokeo yaliyokusudiwa. Tathmini huangalia 
                        mambo yote yaliyo katika mtaala yakiwemo malengo yaliyokusudiwa, maudhui, njia za 
         kufundishia na kujifunzia, upatikanaji wa vifaa na zana za upimaji wa maendeleo ya 
     wanafunzi, uwezo wa walimu katika kufundisha na mazingira ya kufundishia na 
        kujifunzia. Tathmini endelezi na tamati za mtaala zitafanyika kwa kuhusisha wadau
       mbalimbali wakiongozwa na TET. Tathmini tamati itafanyika kila baada ya miaka 
        miwili wakati tathmini endelezi itafanyika muda wote wa ufundishaji na ujifunzaji. 
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8.0   Upimaji wa Ujifunzaji 
        Upimaji ni sehemu muhimu katika tendo la kufundisha na  kujifunza. Katika mtaala     
        huu upimaji unatarajiwa kuwasaidia wanafunzi  kufanya  maamuzi kuhusu utendaji  
        wao na kupanga malengo yatakayowawezesha kujifunza zaidi.  Kutakuwa  na  aina
        tatu za upimaji wa kujifunza kwa mwanafunzi.  

8.1    Upimaji wa Awali 
    Upimaji wa awali utafanyika ili kubaini uzoefu wa mwanafunzi au mambo 
											anayoyafahamu.		Upimaji	huu	utafanywa		mara	tu	mwanafunzi	anapofika	shuleni	na	
           utamsaidia mwalimu kutambua mahitaji binafsi ya mwanafunzi ambayo atayatumia 
									kuandaa	mipango	ya	kuwawezesha	kufikia	malengo	yaliyokusudiwa.		Upimaji	huu
            pia unaweza kutumika katika kuwapanga wanafunzi, hivyo shule zinatakiwa ziwe na 
     utaratibu wa kuwapima wanafunzi kabla ya kuanza masomo ya Darasa  la I.  

8.2   Upimaji Gunduzi na Majaribio Chekeche
        Upimaji huu ni sehemu ya   upimaji   endelezi   ambao   unafanyika ili kupata taarifa
         kuhusu uwezo wa mwanafunzi katika kumudu  stadi za KKK. Taarifa hizi zitumike     
         katika kutoa ushauri na msaada unaostahili.  Wakati fulani msaada wa mtaalamu wa 
         afya unaweza kuhitajika hasa kwa watoto wenye ulemavu.
 
        Pamoja na upimaji gunduzi,  majaribio chekeche au mitihani chekeche itatumika ili
         kuwabaini wanafunzi wenye vikwazo katika kujifunza KKK ili kuandaa mipango ya
        kuwasaidia.  Aina hii ya upimaji inaweza kufanyika baada  ya  wanafunzi kujifunza
        kwa miezi  mitatu  na  kuendelea.  Yapo  majaribio  na  mitihani  chekeche  ambayo 
								imeandaliwa	kutokana	na	tafiti	mbalimbali	ambayo	inaweza	kutumika.	

8.3   Upimaji Endelezi
  Upimaji  huu ni mchakato endelezi ambao unafanyika wakati wote mwalimu 
  anapofundisha ndani na nje ya darasa. Upimaji huu utakuwa sehemu muhimu ya 
   maandalizi ya mwalimu ambapo atatumia matokeo ya kazi   walizofanya wanafunzi  

wakiwa ndani na nje ya darasa  ili kubaini utendaji wao katika stadi za KKK. Upimaji 
huu utahusisha pia mitihani ya mwisho ya mihula ambayo italenga kutambua uwezo 
wa mwanafunzi katika stadi za KKK.

8.4  Upimaji wa Kitaifa 
         Kutakuwa na upimaji wa kitaifa ambapo lengo lake la jumla ni kuboresha ufundishaji
        na  ujifunzaji. Hivyo  Upimaji  huu hautakuwa wa  mchujo  bali  utatumika kubaini 
        kiwango cha utendaji wa mwanafunzi kulingana na umahiri   uliokusudiwa. Matokeo  
        ya  upimaji huu  yatatumika  kuandaa mpango wa  kuwasaidia  wanafunzi  watakao  
        bainika kuwa na vikwazo katika kujifunza pamoja  na  wale wenye  mahitaji  maalumu. 
        Zana mbalimbali za upimaji zitatumika kama maswali ya kuandika, kusoma na hojaji.
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        Upimaji wa kitaifa utaandaliwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. Zana za upimaji
        zitasambazwa katika shule na usahihishaji utafanyika katika ngazi ya shule. Ratiba
       ya upimaji itakuwa moja kwa nchi nzima. Matokeo ya upimaji yatatumika katika 
      shule  husika ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji na yatawasilishwa Baraza la 
        Mitihani la Tanzania ambalo litatoa matokeo ya nchi nzima. Ufuatiliaji wa usimamizi 
								wa	usahihishaji	utafanywa	na	maofisa	wa	Baraza	la	Mitihani	la	Tanzania	pamoja	na	
	 	 	 	 maofisa	 kutoka	 maeneo	 mengine	 yanayohusika	 na	 usimamizi	 wa	 elimumsingi.					

9.0   Matokeo ya Ujifunzaji na Viwango vya Upimaji 
        Mafanikio ya utekelezaji wa mtaala yatapimwa kwa kuangalia kiwango cha 
        utendaji wa ujifunzaji wa mwanafunzi.  Vigezo vya kupima utendaji ni kama 
        ifuatavyo:-

9.1   Upimaji wa Shughuli / Kazi za kusoma 
              Mwanafunzi wa Darasa la II anatarajiwa kutenda yafuatayo:
																		•	Kutambua	sauti	za	herufi:	Mwanafunzi	wa	Dasasa	la	II	atapimwa	uwezo	
																					wake	katika	kutamka	sauti	za	herufi	atakazopewa	kwa	lugha	ya	Kiswahili.			
                     Kiwango cha utendaji kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya sauti 
                     sahihi zitakazotamkwa na mwanafunzi. 
																		•	Kusoma	kwa	ufasaha:	Mwanafunzi	wa	Darasa	la	II	atapimwa	uwezo	wake		
        wa kusoma  kwa usahihi maneno 50 kwa dakika. 
																		•	Kusoma	maneno	yasiyo	na	maana:	Mwanafunzi	wa	Darasa	la	II	atapimwa		
        uwezo wake wa kusoma kwa usahihi maneno 40 kwa dakika.
																	•	Kusoma	kwa	ufahamu:	Mwanafunzi	wa	Darasa	la	II	atasoma	habari	na	
                    kutoa majibu sahihi. Kiwango cha utendaji kitapatikana kwa kukokotoa 
                    asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na mwanafunzi. 
																	•	Msamiati:	Mwanafunzi	Darasa	la	II	atapimwa	uwezo	wake	wa	kusoma	
                    msamiati unaolingana na ngazi ya darasa lake. Kiwango cha utendaji 
                      kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya msamiati utakaosomwa kwa usahihi  
        na mwanafunzi.

9.2  Upimaji wa Shughuli / Kazi za Kuandika 
            Mwanafunzi wa Darasa la II anatarajiwa kutenda yafuatayo:
																					•			Kuandika	maneno	na	sentensi	sahili	kwa		usahihi.	Kiwango		cha	utendaji
                         kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na  
    mwanafuzi.
																					•			Kutumia		herufi		kubwa		na		ndogo		kwa		usahihi.	Kiwango		cha	utendaji	
                          kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na
                          mwanafunzi. 
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                     •			Kutumia	alama	za	uandishi	kwa	usahihi	(nukta,	mkato,	alama	ya	
                          mshangao na alama ya kuuliza). Kiwango cha utendaji kitapatikana kwa
                          kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na mwanafunzi. 
																					•			Kuandika	hadithi	fupi/aya	yenye	ushikamani,	tahajia,	muundo	wa	
                          sentensi, na vituo sahihi. Kiwango cha utendaji kitapatikana kwa 
                          kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na mwanafunzi.

9.3  Upimaji wa Shughuli  / Kazi za Kuhesabu
            Mwanafunzi wa Darasa la II anatarajiwa kutenda yafuatayo:
																					•	 		Kujumlisha	na	kutoa:	Kufanya	matendo	ya	kujumlisha	na	kutoa	kwa	
                            namba zenye tarakimu tatu. Kiwango cha utendaji kitapatikana kwa 
                            kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewana mwanafunzi. 
																					•	 		Kukamilisha	mtiririko	wa	namba:	Kujaza	namba	moja	inayokosekana
                            kwenye mtiririko wa namba nne. Kiwango cha utendaji kitapatikana 
                             kwa kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na mwanafunzi. 
																					•	 		Sehemu:	Kutambua	na	kuhusianisha	michoro	inayoonesha	sehemu	za	
                            michoro na sehemu za numerali.  Kiwango cha utendaji kitapatikana 
                             kwa kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na mwanafunzi. 
																					•	 		Maumbo:	Kutambua,	kubaini	na	kuchora	maumbo	rahisi	na	mistari.	
                            Kiwango cha utendaji kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya majibu 
                            sahihi yatakayotolewa na mwanafunzi. 
																					•	 	Vipimo:	Kutumia	vipimio	rahisi	ambavyo	ni	rasmi	na	visivyo	rasmi	
                            kutambua muda, ujazo, uzito na urefu. Kiwango cha utendaji
                             kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya majibu sahihi yatakayotolewa na
                            mwanafunzi.
          •				Data:	Kutafsiri	data	rahisi	zinazoelezea	vitu	au	shughuli.	Kiwango	cha		
    utendaji kitapatikana kwa kukokotoa asilimia ya majibu sahihi 
                            yatakayotolewa na mwanafunzi.


