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Dibaji 

 

Taasisi ya Elimu Tanzania ni moja kati taasisi zilizochini ya wizara ya Elimu na Mafunzo 

ya Ufundi ikiwa na dhamana kuu ya kubuni na kuandaa mitaala ya elimu katika mfumo 

rasmi. Mfumo huu rasmi unahusisha shule za elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya 

sekondari na mafunzo ya ualimu. Kazi nyingine za taasisi kama zilivyoainishwa katika 

sheria iliyounda taasisi ni pamoja na kubuni na kuandaa vifaa vya kufundishia, kutoa 

mafunzo kwa walimu na wadau wengine na vile vile kufanya tafiti mbalimbali za 

kielimu. 

 

Ili kuwe na ufundishaji katika shule au chuo zana kuu ya mwalimu ni muhtasari, hii ni 

kwa sababu muhtasari hutoa maelekezo ya maudhui ambayo mwalimu huyatumia 

darasani wakati wa ufundishaji na ujifunzaji. Maudhui hayo pia yatatumika kupima 

kiwango cha mafanikio ya mchakato mzima wa kufundisha/kujifunza katika ngazi 

husika. Hii inaitwa tathmini na hutekelezwa kwa kutumia mitihani ya mwisho wa 

muhula na ile ya mwisho wa mwaka wa masomo. Tathmini hitimisho hufanyika mwaka 

wa mwisho wa ngazi ya elimu husika, hivyo kwa ngazi ya elimu ya msingi hufanyika 

mwisho wa miaka saba ya kukaa shuleni na kwa elimu ya sekondari ngazi ya kwanza 

hufanyika mwisho wa mwaka wanne wa masomo. 

 

Maudhui yanayofundishwa katika masomo yanatokana na tafiti ambazo kitaalamu 

hupaswa kufanyika mara mbili katika mzunguko wa ngazi ya elimu, kwa mfano kwenye 

ngazi ya elimu ya msingi ambayo mzunguko wake ni miaka saba, tathmini ya kwanza ya 

mtaala wake itafanyika baada ya miaka mitatu na nusu, na tathmini ya pili itafanyika 

baada ya miaka saba. Matokeo ya tafiti hizi hupelekea kufanyika kwa kimojawapo kati 

ya mambo matatu, ambayo ni; ama kuendelea na mtaala kama ulivyo, kufanya 

marekebisho kwenye sehemu za mtaala na mwisho ni kufanya mabadiliko kwenye 

mtaala. Mabadiliko hufanyika inapoonekana kuwa mtaala una kasoro kubwa, wakati 
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ambapo marekebisho, ambayo kimsingi huhusisha mada chache katika muhtasari, 

hufanyika inapoonekana kuwa kuna mada zilisahauliwa, na inabidi ziongezwe, au kuna 

mada hazina umuhimu au zimepitwa na wakati na hivyo inabidi ziondolewe. 

 

Andiko hili linatoa maelezo kuhusu maboresho na mabadiliko ya mitaala yaliyo wahi 

kutokea Tanzania tangu tupate uhuru mwaka 1961 hadi mwaka 2010. Baadhi ya 

maandiko yaliyotumiwa katika kuandaa andiko hili ni mihtasari iliyotumika miaka 

iliyopita, Mwongozo wa Azimio la Arusha, Ripoti ya Semina ya Wafanyakazi na Sherehe 

ya Miaka Kumi ya Taasisi ya Elimu (1986), taarifa ya Tume ya Makweta, Taarifa ya TET 

kuhusu Mapendekezo ya Muundo Mpya wa Masomo Katika Shule na Vyuo vya Ualimu 

Tanzania Bara (1991), Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 1995, Andiko la National 

Curriculum Development Framework (Unpublished), Report on Rapid survey for 

Reviewing Secondary Education Curriculum in Tanzania Mainland (2004), Mitaala ya 

Elimu ya mwaka 2005.  

 

Baadhi ya taasisi zilizotembelewa wakati wa kukusanya taarifa zilizowezesha kuandikwa 

kwa taarifa hii ni Maktaba ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Maktaba Kuu ya Taifa, 

Maktaba ya Chuo cha Elimu Morogoro na Maktaba ya Chuo cha Elimu Korogwe. Vilevile 

Taasisi ilifanya mahojiano na wafanyakazi wa siku nyingi katika wizara ya elimu na 

wastaafu waliokuwa wanafanya kazi katika Taasisi za Elimu Tanzania. 

 

Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine 

katika kufanikisha matayarisho ya taarifa hii. 

 

 
Dk. Leonard D. Akwilapo 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0 Utangulizi 

Kwa muda mrefu kumekuwa na mijadala na malumbano kuhusu mitaala ya elimu 

nchini Tanzania. Kuna mtazamo kuwa mitaala itolewayo imekuwa inabadilishwa mara 

kwa mara na hivyo kwa kiasi kikubwa kuonekana kama sababu ya kushusha kwa 

kiwango cha elimu. Aidha wapo wanaoamini kuwa mabadiliko yanayofanywa 

yamekuwa yakitekelezwa bila kuwa na tafiti zinazoonesha umuhimu wa kufanyika 

mabadiliko hayo. Katika jitihada za kuweka kumbukumbu kwa usahihi, Taasisi ya 

Elimu Tanzania inatoa maelezo yenye lengo la kujibu hoja mbalimbali zilizojitokeza 

kwenye suala hili la mitaala. 

 

Makala hii inaelezea mabadiliko na maboresho yaliyofanyika na sababu zake. Taasisi 

ya Elimu Tanzania ina dhamana ya kutoa mwongozo wa kitaalamu wa ufundishaji na 

ujifunzaji katika ngazi za Elimu ya awali, Elimu ya Msingi, Elimu ya Sekondari na Elimu 

ya Vyuo vya Ualimu. Katika kipindi cha takriban miaka 52 ya taifa la Tanzania, mitaala 

ya elimu katika ngazi zilizotajwa imebadilishwa mara nne (4). Taarifa hii fupi itaeleza 

miaka ambayo mabadiliko yalifanyika na sababu zilizopelekea mabadiliko hayo. 

 

Taarifa hii pia ina lengo la kutoa tafsiri sahihi za maneno “mtaala” na “muhtasari”, 

maneno ambayo yamekuwa yakitumiwa na wadau wengi kwa makosa. Kuna wakati 

wadau wanatamka mtaala wakiwa na maana ya muhtasari, na wengine wakidhani 

maneno yote yana maana moja. 

2.0 Majukumu ya Taasisi ya Elimu Tanzania 

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) iliundwa kwa Sheria ya Bunge Na. 13 ya mwaka 1975 

na kupewa mamlaka ya kuandaa mitaala pamoja na programu za kitaaluma katika 

ngazi za elimu ya awali, elimu ya msingi, elimu ya sekondari na vyuo vya ualimu. 
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Majukumu makuu ya Taasisi ya Elimu Tanzania kama yalivyoainishwa katika sheria 

hiyo ni: 

(i) Kubuni na kukuza mitaala kwa ngazi za Elimu Awali, Msingi, Sekondari na Vyuo 

vya Ualimu;  

(ii) Kubuni na kuandaa vifaa vya kujifunzia na kufundishia k.m.  vitabu, vivunge, 

moduli, miongozo, vifaa vya maabara, chati za masomo,  

(iii) Kutoa mafunzo ya mitaala yakiwemo mafunzo ya walimu kazini na kuwajengea 

uwezo  wa kiutendaji watekelezaji wengine wa mitaala; k.m. Maafisa-Elimu, 

waratibu elimu, wakaguzi, nk.  

(iv) Kufanya utafiti na kutoa ushauri kwa Serikali kupitia Waziri mwenye dhamana ya 

elimu  

Katika majukumu yote haya TET hutekeleza kazi zake kwa ushirikiano wa karibu na 

wizara yenye dhamana na elimu. Hii inatokana na ukweli kwamba TET ina jukumu la 

kuishauri serikali kwenye masuala yanayohusu utekelezaji wa mitaala ya elimu kwa 

ngazi za elimu ya  awali, msingi na sekondari na vyuo vya ualimu. Hivyo masuala yote 

yanayohusu maboresho au mabadiliko ya mitaala hufanyika kwa ushirikiano wa karibu 

na wizara yenye dhamana na elimu 

 

3.0 Mabadiliko na Maboresho ya Mitaala  

3.1 Dhana ya Mtaala 

Mtaala ni dhana pana ambayo haina maelezo ya aina moja. Wanataaluma mbalimbali 

wamekuwa wakitofautiana kutokana na kuwa na mitazamo tofauti ya kinadharia juu 

ya dhana hiyo. Kwa hiyo, kwa kifupi ni kwamba dhana ya mtaala, ikijumuisha nadharia 

zake na muundo wake (models) ni eneo la taaluma lenye mitazamo (perspectives) 

tofauti 
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Historia inaonesha kuwa katika miaka ya 1960 mtaala ulionekana kama mwongozo wa 

masomo ya kujifunzia (muhtasari wa somo), au mpangilio wa programu ya 

ufundishaji. Mtaala katika mtazamo wa hivi karibuni  (miaka ya 1990) umekuwa na 

tafsiri pana na jumuishi zaidi. Maandiko mengi hutafsiri mtaala kama kioo cha jamii 

kinachoakisi falsafa na utamaduni wa jamii husika. Mtaala huonesha vyanzo vya 

maarifa, stadi na tabia anazotarajiwa kuwa nazo mlengwa, lakini vilevile mtaala 

utaonesha njia muafaka za kufanya tathmini, ufuatiliaji na utahini. 

Katika mukhtadha wa Tanzania, mtaala ni mwongozo mpana unaoweka viwango vya 

utoaji elimu kwa kuzingatia vipengele vifuatavyo: 

(i) Ujuzi watakaoujenga wanafunzi (competences) yaani maarifa (knowledge), stadi 

(skills) na mwelekeo (attitudes), 

(ii) Njia za kufundishia na kujifunzia zitakazotumika katika utekelezaji wa mtaala 

(pedagogical orientations), 

(iii) Vifaa vya kufundishia na kujifunzia vinavyohitajika, 

(iv) Upimaji, ufuatiliaji na tathmini ya mtaala husika. 

(v) Sifa za kitaaluma na kitaalamu za mwalimu atakayeuwezesha mtaala husika, 

(vi) Miundombinu wezeshi (enabling infrastructure) kwa utekelezaji wa mtaala wenye 

ufanisi, 

(vii) Muda utakaotumika katika ufundishaji/utekelezaji mtaala 

 

3.2 Uandaaji wa Mitaala 

Mchakato wa kuandaa mtaala ni mrefu na endelevu, ambao huanza kwa kupitia 

maandiko mbalimbali ya ndani na nje ya nchi ili kupata mwelekeo wa mabadiliko ya 

elimu kitaifa na kimataifa. Mapendekezo na mahitaji ya elimu katika maandiko haya 

husaidia kuandaa zana za kuendesha tafiti kuhusu mitaala.  
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Tafiti huendeshwa kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali wa elimu wakiwemo wazazi, 

wakufunzi, wahadhiri, waajiri, walimu, wakaguzi wa shule, wasimamizi wa elimu, 

watunga sera, wanafunzi, vyama vya kitaaluma, kitaalam na siasa, vyombo vya dini na 

mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali. Maoni ya wadau hutumika kutoa 

maamuzi ya maeneo ya mitaala (learning areas), mada, maudhui, stadi na maarifa 

yatakayojumuishwa katika ngazi mbalimbali za elimu na vilevile kwa kuzingatia rika 

tofauti. Masuala mengine ya msingi yatakayoainishwa ni pamoja na taratibu za 

upimaji, ufuatiliaji na tathmini, na vilevile kutoa maelekezo kuhusu viwango vya 

rasilimali na miundombinu wezeshi vitakavyojumuishwa kwenye utekelezaji wa 

mitaala. 

 

Wadau na wataalamu ambao huhusishwa katika kuandaa mitaala ni pamoja na 

walimu, watalaamu mahiri wakiwemo wastaafu, wahadhiri wa vyuo vikuu, wakufunzi 

wa vyuo vya ualimu, wakaguzi wa shule, paneli za masomo, taasisi na asasi 

mbalimbali.  

 

Rasimu ya kwanza ya mtaala (draft) hutolewa na kujaribiwa shuleni au vyuoni ili 

kupata maoni, hatua ambayo hufuatiwa na uandaaji wa mitaala. Baada ya hapo, 

wadau hupitishwa katika mtaala ili kutoa maoni kama yapo, na kama hakuna maoni ya 

ziada, mtaala huidhinishwa kwa ajili ya matumizi. Mtaala rasmi huchapwa pamoja na 

maandiko yanayotafsiri mitaala kama vile mihtasari na miongozo mingine kwa ajili ya 

kurahisisha utekelezaji wake.  

 

Mitaala ya elimu inayotumika Tanzania kwa wakati huu imetolewa kwa kuzingatia 

ngazi za elimu zilizopo, ambazo ni: 

1. Mtaala wa Elimu ya Awali, (Mwaka 2005) 

2. Mtaala wa Elimu ya Msingi, (Mwaka 2005) 

3. Mtaala wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV, (Mwaka 2005) 

4. Mtaala wa Elimu ya Sekondari Kidato V-VI, (Mwaka 2009) 
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5. Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Ngazi ya Cheti, (Mwaka 2009) na 

6. Mtaala wa Mafunzo ya Ualimu Ngazi ya Diploma (Mwaka 2007) 

 

3.3 Mabadiliko ya Mitaala 

Chimbuko la mabadiliko ya mitaala ya Elimu ni utekelezaji wa maamuzi na malengo ya 

kitaifa yaliyomo katika maandiko mbalimbali yakiwemo sera, taarifa, tafiti, 

mapendekezo ya kitaalamu, na mipango mbalimbali ya maendeleo. Mabadiliko na 

maboresho ya elimu ikijumuisha mitaala ni mchakato endelevu na hayawezi 

kukwepeka kwa kuwa elimu inayotolewa ni lazima ijibu changamoto za jamii ambazo 

hubadilika na wakati. 

 

Kwa kawaida mabadiliko ya mitaala huhusisha urekebishaji wa maeneo yote makuu ya 

mitaala, yaani; maudhui, upimaji na tathmini, mbinu na njia za kufundishia na 

kujifunzia na vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Marekebisho haya yanaweza kuhusu 

mtaala uliokuwepo au kuunda mtaala mpya kabisa kimaudhui na mtazamo. Mabadiliko 

ya mitaala hushabihiana na uandishi au urekebishaji wa mihtasari yote au sehemu 

kubwa ya mihtasari kwa ngazi husika. Mabadiliko ya mitaala yanaweza kuhusisha 

baadhi tu ya ngazi za elimu au mfumo mzima. 

 

Mabadiliko ya mitaala ni urekebishaji wa mitaala unaogusa maeneo yote makuu ya 

maudhui, upimaji na tathmini, mbinu na njia za kufundishia na kujifunzia na vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia. Marekebisho haya yanaweza kuhusu mtaala uliopo au 

kuandaa mtaala mpya kabisa kimaudhui na mtazamo. Mabadiliko ya mitaala 

husababisha uandishi au urekebishaji wa mihtasari yote au sehemu kubwa ya 

mihtasari kwa ngazi husika. Mabadiliko ya mitaala yanaweza kuhusisha baadhi tu ya 

ngazi za elimu au mfumo mzima. 
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Kumbukumbu zilizopo Taasisi ya Elimu Tanzania zinaonesha kuwa mabadiliko ya 

mitaala ya elimu nchini yamefanyika mara nne tangu tupate uhuru mwaka 1961. 

Aidha kumekuwa na maboresho kadhaa ya mitaala ambayo yalilenga kukidhi mahitaji 

mbalimbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kisayansi. Mabadiliko ya mitaala yalifanyika 

katika miaka ifuatayo: 

(i) Mwaka 1967 

(ii) mwaka 1979 

(iii) mwaka 1997 

(iv) mwaka 2005 

 

3.3.1 Mabadiliko ya Mitaala ya Mwaka 1967 

Kabla ya mwaka 1967 mitaala ilikuwa ya kibaguzi na ililenga kujenga matabaka na 

kupata wafanyakazi wenye elimu ndogo kwa ajili ya kusaidia kazi za watawala wa 

kigeni. 

 

Mabadiliko ya mwaka 1967 yalikuwa ya kwanza na yalilenga kubadili mfumo wa elimu 

kutoka ule wa kikoloni na kuweka wenye mtazamo wa kitanzania kwa kuzingatia elimu 

ya kujitegemea. Mitaala ya mwaka 1967 iliandaliwa kutokana na msukumo wa kisiasa, 

kiuchumi na kijamii. Kwa hiyo mabadiliko ya mwaka 1967 yalihusu kuondoa elimu ya 

kibaguzi, kujenga uzalendo na kuingiza historia ya kitanzania na makabila yake, 

harakati za kupigania uhuru na kujenga utamaduni wa mwafrika na mtanzania. 

Mabadiliko haya yalilenga kuondoa mwelekeo wa elimu ya kikoloni na kujenga mfumo 

wa elimu ya kitanzania. Mabadiliko haya pia yalirasimisha maboresho ya mitaala 

ambayo yalifanyika kati ya mwaka 1961-1966 ikiwa ni pamoja na kufutwa kwa darasa 

la nane na shule za kati kwenye ngazi ya elimu ya msingi.  
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Mwelekeo ulikuwa ni kupambana na maadui watatu, ujinga, umaskini na maradhi. 

Dhana ya mitaala kwa wakati huo ilikuwa ni mpangilio wa masomo. Mihtasari 

iliandaliwa na wizara yenye dhamana ya elimu na kuchapwa na mpiga chapa wa 

Serikali na kusambazwa kwa wadau zikiwemo shule. 

 

Maeneo ya kujifunza yalipangwa kwa utaratibu wa mafungu na mada kwa mfumo wa 

masomo.  Kwa mfano: Mihutasari ya Mafunzo ya Afya katika shule za msingi zenye 

nyongeza maalum ihusuyo shule za vijijini, Muhtasari ya Kwata (Physical Education) 

darasa la I – VIII na muhtasari wa shule za msingi zenye mafunzo kwa Kiswahili. Kwa 

upande wa sekondari muhtasari wa “General Science” ulivunjwa na kuundwa masomo 

ya “Physics”, “Chemistry” na “Biology”. 

 

Mabadiliko ya mwaka 1967 yaliongozwa na Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea (ESR, 

1967) ya kuandaa wahitimu, hususan wa elimu ya msingi kujiunga na kazi za 

uzalishaji.  Sheria ya Elimu ya mwaka 1969 ilitolewa ili kusaidia utekelezaji wa kisheria 

wa Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea (EK). Mitaala iliandaliwa na kuchopekwa maudhui 

na vitendo vilivyoakisi Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea na iliidhinishwa na Mkurugenzi 

wa Elimu mwenye dhamana. 

 

Mitaala hii ilitafsiri malengo ya Elimu ya Kujitegemea kutoka katika Kitabu cha Azimio 

la Arusha sehemu iliyoelezea Elimu ya Kujitegemea. Mabadiliko haya yalilenga kubadili 

mfumo wa elimu kutoka ule wa kikoloni na kuweka wenye mtazamo wa kujenga na 

kuendeleza rasilimali watu ili kuweza kusimamia na kuendeleza sekta mbalimbali za 

kiuchumi, kielimu, kisiasa na kiutamaduni. 

 

Baadhi ya malengo hayo ni: 

1. Kuwafunza watoto wajione kuwa sehemu ya jamii wanazoishi. 

2. Elimu kupanda mbegu ya watu kuishi pamoja na kufanya kazi pamoja. 
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3. Elimu iwafanye watoto kujiona wote ni sawa kibinadamu na kuondoa majivuno ya 

kikabila, rangi, dini na elimu. 

4. Kujenga stadi za kudadisi na kujenga moyo wa kujiamini. 

5. Kuandaa watoto kwa kazi za maisha ya vijijini na wanaojitegemea. 

  

3.3.2 Mabadiliko ya Mitaala ya Mwaka 1979 

Mabadiliko ya mitaala ya mwaka 1979 yaliongozwa na falsafa ya Elimu ya Kujitegemea 

ili kuimarisha utekelezaji wa itikadi ya Ujamaa na Kujitegemea. Mabadiliko haya pia 

yalilenga kutekeleza kwa vitendo kauli mbiu za Siasa ni Kilimo na Azimio la Musoma 

kuhusu Elimu kwa Wote.  

 

Mabadiliko haya yaliwezesha uanzishaji wa shule za michepuo ya Biashara, Ufundi na 

Kilimo. Mitaala hii ilihimiza zaidi ufundishaji unaoweka sawia nadharia na vitendo. 

Kupitia mitaala hii masomo ya Sayansi na Hisabati pia yaliimarishwa. Mabadiliko haya 

pia yalianzisha shule za sekondari za kijeshi. 

 

Lengo la mabadiliko haya lilikuwa ni kuandaa wataalamu wa kati katika Nyanja za 

Kilimo, Ufundi, Biashara na Sayansikimu ili kuongeza wahitimu katika stadi hizi na 

kujikwamua kiuchumi. 

 

Mabadiliko mengine yaliyotokea katika kipindi hiki yalihusu uanzishaji wa mitaala ya 

mafunzo ya  ufundi stadi kwa wahitimu wa shule za msingi. Mabadiliko ya mwaka 

1979 pia yalirasimisha maboresho kadhaa ya mitaala yaliyotokea miaka ya 1970 

yakiwemo yale ya mwaka 1976. 
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3.3.3 Mabadiliko ya Mitaala ya Mwaka 1997 

Mwaka 1982, Tume ya Rais ya Elimu iliyojulikana kama “Tume ya Makweta” ilitoa 

mapendekezo kuhusu uboreshaji wa mfumo wa elimu na mitaala na mapendekezo ya 

TET kuhusu muundo wa mitaala ya mwaka 1992 yaliyotokana na utafiti wa mwaka 

1991/92 na hivyo kutoa mapendekezo ya uboreshaji wa mitaala. Kuanzishwa kwa 

siasa ya vyama vingi nchini pia ilikuwa mojawapo ya sababu za mabadiliko haya. 

Mwaka 1995, Sera ya Elimu na Mafunzo pia iliandaliwa na hivyo kutoa mwelekeo wa 

uboreshaji wa elimu na mitaala. Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na Tume 

ya Makweta na utafiti wa TET ulichukua muda mrefu kutokana na mdororo wa 

kiuchumi wa dunia, ukata ambao pia uliiathiri Tanzania. 

 

Mitaala iliyoandaliwa ilitafsiri madhumuni na malengo ya ngazi mbalimbali za elimu 

katika shule pamoja na mafunzo ya ualimu.  Mwanafunzi wa elimu ya msingi, kwa 

mfano, aliruhusiwa kuandikishwa akiwa na umri wa miaka 6 na uwiano wa vipindi kwa 

masomo mbalimbali ulibainishwa. 

 

Mapendekezo ya muda yaliyotolewa na Tume kuhusu masomo ya darasa la kwanza na 

la pili yalikuwa Kusoma (22%), Kuandika (24%) na Hisabati (30%); muda uliobaki 

ulitumika katika michezo (6%) uchoraji (6%), uraia (3%), Afya (6%) na dini (3%).  

Uwiano huu ulibadilika kwa masomo ya darasa la tatu,  nne, tano na sita,  (Kiswahili 

25%, Kiingereza 15% na Hisabati 25% ambayo ni masomo ya msingi na kuchukua 

asilimia 65 ya muda wa masomo (darasa 3 na 4). 

 

Mapendekezo haya ya uwiano kwa muda kwa masomo yalihusu pia shule za sekondari 

ngazi ya kwanza (Kidato cha I na 4).  Kwa masomo ya sekondari ngazi ya pili (Kidato 

cha 5 na 6) na Mafunzo ya Ualimu kwa Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari 

yalijumuisha masomo ya kitaaluma na masomo ya Ualimu. Vitabu vya kiada na rejea 

pamoja na vifaa na lugha ya kufundishia pia viliainishwa katika mapendekezo ya ripoti 

hizi.  Kiswahili kilipendekezwa kama lugha ya kufundishia kuanzia kidato cha kwanza ili 
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kitumike ifikapo mwaka 1985.  Aidha tume ilipendekeza pia serikali ianzishe idhaa 

maalumu  ya kutoa elimu kwa njia ya redio. 

 

Aidha matoleo ya Sheria ya Elimu Na. 3 (1970), Na, 4 (1986), Na. 11 (1992) na Na. 10 

(1995) yalitumika kuandaa mihtasari ambayo ilipitishwa na Kamishna wa Elimu baada 

ya kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya Elimu. 

 

Mabadiliko haya yalipunguza wingi wa masomo kwa shule za msingi kutoka 13 hadi 7.  

Mabadiliko haya pia yaliwezesha uanzishaji wa somo la Maarifa ya Jamii na Stadi za 

Kazi kwa elimu ya msingi. Aidha masomo ya “Information and Computer Studies” kwa 

shule za sekondari yalianzishwa. Kubadilishwa kwa somo la Elimu ya Siasa na kuwa 

Civics kwa shule za sekondari ngazi ya kwanza (kidato cha I-IV) na General Studies 

kwa shule za sekondari ngazi ya pili (kidato cha V-VI) ilikuwa ni sehemu ya mabadiliko 

haya.  Masuala ya sayansi na teknolojia pia yaliingizwa mfano mada za elekitroniki 

zilianzishwa kwa elimu ya sekondari. Mabadiliko haya pia yalihusisha uchopekaji wa 

masuala mtambuka katika masomo bebezi kwa ngazi zote za elimu.  

 

Aidha mabadiliko haya yalianzisha utaratibu wa kuchagua masomo kwa mafunzo ya 

ualimu ngazi ya cheti (specialization) ili kujenga walimu mahiri.  

 

3.3.4 Mabadiliko ya Mitaala ya Mwaka 2005 

Mabadiliko ya mwaka 2005 yalihusu ufundishaji unaozingatia ujuzi (competence-

based). Mchakato wa mabadiliko haya ulifanyika kwa vipindi tofauti kwa kila ngazi ya 

elimu.  

 

Mabadiliko haya pia yaliongozwa na Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea, Sera ya Elimu 

na Mafunzo 1995 programu za kitaifa kama vile Mkakati wa Kukuza Uchumi na 



14 

 

Kupunguza Umaskini, Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025, na Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Elimu (Education Sector Development Programme - ESDP),  

Uboreshaji wa mitaala ulikuwa moja kati ya malengo ya programu za kitaifa za 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM), Mpango wa Maendeleo wa Elimu 

ya Sekondari (MMES) na Mkakati wa Maendeleo na Menejimenti ya Walimu (TDMS) 

ambazo baadhi ya malengo yake yalikuwa ni kuboresha mitaala kwa ngazi za elimu 

husika. 

 

Aidha, mabadiliko haya yalikuwa ni matokeo ya tafiti zilizofanywa na TET kwa kila 

ngazi ya elimu na ushauri elekezi kutoka kwa wataalamu wa elimu katika maeneo ya 

mitaala, vitabu vya kiada na utahini. Ushauri huu ulitolewa kupitia ripoti za utafiti 

mbalimbali katika maeneo husika. 

 

Harakati za mabadiliko haya zilitekelezwa kwa hatua: elimu ya awali, msingi na 

sekondari kidato cha I-IV mwaka 2003-2005, sekondari kidato cha V-VI mwaka 2008-

2009, elimu ya ualimu ngazi ya cheti na diploma mwaka 2006-2009. Mitaala 

iliyoandaliwa ilihusisha kazi ya kurekebisha maudhui ya masomo yote ili kusisitiza 

ujuzi, dhana na kanuni za msingi. Maudhui ya Elimu ya Kujitegemea (ESR) 

yalichambuliwa na  kujazwa katika masomo ya msingi ili kujenga na kuimarisha ujuzi 

unaotakiwa katika kujiendeleza kitaaluma, kujiajiri na kujiandaa na soko la ajira. 

 

Mabadiliko haya yaliwezesha uanzishaji wa mitaala inayozingatia ujuzi yaani 

“Competence Based Curriculum”. Masomo mapya pia yalianzishwa mfano TEHAMA, 

Haiba na Michezo na Kifaransa (French) kwa elimu ya msingi (Rejea Waraka Na. 2 wa 

mwaka 2006 kwa shule za msingi). 

 

Mabadiliko ya mitaala yalilenga kuwa na elimu inayoendana na wakati pamoja na 

mabadilliko ya Sayansi na Technolojia. Mitaala ilitoa fursa ya kuwepo kwa masomo 

machache ya hiari (Masomo ya Kiarabu na French), kuchopeka masuala mtambuka 
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katika mitaala kama vile Mazingira, VVU na UKIMWI, Afya ya Uzazi na Stadi za Maisha 

katika masomo bebezi (carrier subjects). Maudhui ya mtaala yaliandaliwa kwa namna 

ambayo iliondoa  ubaguzi wa jinsi na fikra mgando za jinsia na kutumia njia rafiki 

katika kufundisha na kujifunza.  

 

Mabadiliko haya pia yalihusu uanzishwaji wa kozi za Ualimu wa Elimu ya Awali na 

Michezo katika ngazi ya cheti. Aidha masomo ya “Communication Skills”, “Instructional 

Technology” pia yalianzishwa ili kuimarisha uwezo wa wahitimu katika stadi za 

mawasiliano na ufundishaji.  

 

3.4 Maboresho ya Mitaala: 

Katika aya zilizotangulia umetolewa ufafanuzi kuhusu mabadiliko mbalimbali ya 

mitaala kadri yalivyotokea katika miaka husika. Pamoja na mabadiliko hayo kumekuwa 

na maboresho mbalimbali ya mitaala ambayo yamekuwa yakitokea mara kadhaa 

kulingana na mahitaji ya wakati. Wadau wengi wa elimu wamekuwa wakitafsiri 

maboresho hayo kuwa ni sawa na mabadiliko ya mitaala. Jambo hili sio sahihi na 

limekuwa likileta mkanganyiko na usumbufu mkubwa kwa wadau wa elimu. Hivyo 

inasisitizwa kuwa katika suala la mitaala kuna wakati yanafanyika MABORESHO peke 

yake na kuna wakati yanayofanyika ni MABADILIKO ya mitaala. 

 

Maboresho ni marekebisho madogo madogo yanayofanywa katika baadhi ya mihtasari 

ya masomo katika ngazi ya elimu. Kwa kawaida marekebisho haya hutokana na taarifa 

za ufuatiliaji na tathmini za utekelezaji wa mitaala hiyo. Kwa kawaida mitaala ya elimu 

hufanyiwa ufuatiliaji na tathmini wakati wa utekelezaji wake. Ufuatiliaji huu hufanyika 

muda wote wa utekelezaji wa mitaala ili kubaini upungufu uliojitokeza katika mitaala 

yenyewe au katika utekelezaji ambao unaweza kuathiri matokeo yanayotarajiwa. 
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Tathmini hufanyika aidha katikati au mwisho wa programu ili kuweza kupata vigezo 

vya kufanya maamuzi juu ya kuboresha, kusitisha au kubadili mtaala unaotekelezwa.  

 

Marekebisho madogo madogo yanayotokana na ufuatiliaji au tathmini bila kubomoa 

(kubadili) mtaala mzima huitwa maboresho. Maboresho yanafanyika wakati wowote 

kama kuna sababu ya kufanya hivyo. Maboresho ya mtaala (curriculum 

improvement/review) hufanywa kwa lengo la kuuboresha. Maboresho hayo 

yanapaswa kufanywa ndani ya mzunguko mmoja au baada ya mzunguko mmoja wa 

mtaala (curriculum cycle) kwa ngazi husika kwa mfano miaka miwili kwa elimu ya 

awali, miaka saba kwa elimu ya msingi. Lengo kuu la uboreshaji wa mtaala huwa ni 

pamoja na kufanya masahihisho na kuingiza masuala muhimu yaliyojitokeza katika 

jamii kwa wakati huo.  

 

Baadhi ya maboresho ya mitaala yaliyofanyika ni pamoja na kuanzishwa kwa somo la 

Sanaa na Ufundi (1976) kwa elimu ya msingi ili kutoa elimu kwa ajili ya uzalishaji mali. 

Aidha maboresho ya 1976 pia yalitenganisha somo la “General Science” kuwa katika 

masomo matatu ya “Physics”, “Chemistry” na “Biology”. Somo la “Mathematics” pia 

liliboreshwa kwa mwaka huo.  

 

Maboresho mengine yalifanyika katika ngazi ya mafunzo ya ualimu kwa kuanzisha kozi 

fupi za ualimu kwa wahitimu wa shule za msingi ili kuondoa upungufu wa walimu 

uliojitokeza baada ya kutekeleza azimio la Elimu kwa Wote mwaka 1977/78.  

 

Katika elimu ya msingi, maboresho ya mwaka 2006 ya kutenganisha somo la Maarifa 

ya Jamii na kuwa masomo matatu ya Historia, Jiografia na Uraia yalitokana na maoni 

ya wadau. Maboresho kama hayo pia yalifanyika katika ngazi ya sekondari mwaka 

2006 ili kutenganisha somo la “Physics” na “Chemistry” kutoka kwenye somo moja 

lililoitwa “Chemistry with Physics”. Haya yote yalikuwa ni maboresho ya mitaala 

ambayo yalisababisha marekebisho katika baadhi ya mihtasari (Rejea Waraka Na. 2 
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wa Mwaka 2006 kuhusu Marekebisho ya Mtaala wa Elimu ya Sekondari na Muundo 

Mpya wa Masomo katika Shule za Msingi).  

 

4.0 Uhusiano wa Mtaala na Muhtasari 

Kama ilivyoelezwa katika ufafanuzi wa dhana ya mtaala, mojawapo ya kipengele cha 

mtaala ni maudhui. Hii hujumuisha ujuzi, malengo na mada zitakazofundishwa. 

Mwongozo unaofafanua kiwango cha maudhui kwa mwanafunzi kwa kuzingatia umri, 

ujuzi, malengo na mada kwa kila darasa huitwa muhtasari. Jedwali lifuatalo linaonesha 

uhusiano uliopo kati ya mtaala na muhtasari. Itaonekana wazi kuwa wakati mtaala ni 

mwongozo mzima wa uendeshaji wa shule/chuo, muhtasari unalenga kutoa maelekezo 

ya namna ufundishaji na ujifunzaji utakavyotekelezwa ndani ya darasa. Na maelekezo 

hayo yanajikita katika kila somo linalofundishwa. 

 

Mtaala Muhtasari 

1. Ni mwongozo wa mambo yote 

yanayohitajika katika ufundishaji na 

ujifunzaji kwa ngazi husika 

Ni mwongozo wa maudhui ya 

somo litakalofundishwa kwa kila 

darasa husika 

2. Mtaala huhusisha ngazi ya elimu mfano 

elimu ya msingi 

Muhtasari  huhusisha somo mfano 

hisabati kwa ngazi husika 

3. Mtaala huonesha ujuzi na malengo ya 

jumla kwa ngazi husika 

Muhtasari huonesha ujuzi na 

malengo mahususi kwa kila darasa 

4. Mtaala huonesha sifa za vifaa na 

mahitaji kwa ujumla  

Muhtasari huonesha mahitaji ya 

somo kwa kila mada au mada 

ndogo 
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5.0 Hitimisho  

Dhana za maboresho na mabadiliko ya mitaala ni suala ambalo jamii inapaswa kuwa 

inafahamishwa na kuelimishwa kwa kina kila inapotokea. Hii ni kutokana na ukweli 

kuwa mitaala ni mali ya jamii na hivyo kila mwanajamii ni mdau na ana haki ya 

kuelewa mustakabali wa mtaala na stadi zinazolengwa katika utekelezaji wa mtaala.  

 

Andiko hili limelenga kutoa ufafanuzi wa dhana za Maboresho na Mabadiliko katika 

mitaala ili kuongeza ufahamu kwa wananchi katika dhana hizo mbili. Aidha, tofauti kati 

ya mabadiliko na maboresho ya mitaala zimebainishwa ili kutoa ufahamu mzuri kwa 

wadau kuhusu dhana hizi mbili. Pamoja na kufahamu tofauti zake, andiko pia limetoa 

ufafanuzi wa mchakato wa utayarishaji wa mitaala.  

 

Mwisho, makala hii pia imetoa maelezo kuhusu lini mabadiliko yalitokea, sababu za 

mabadiliko hayo na kufafanua kuhusu kilichobadilishwa kwa kila ngazi. Maboresho ya 

mitaala yaliyotokea tangu uhuru pia yameelezwa ili kutoa ufahamu kwa wadau na 

hivyo kuwa na uelewa wa pamoja. 


